Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
Hôm qua em đi xem xe, gặp phải trường hợp hết sức….chợ búa và vô lý. Em xin kể lại để các bác đi mua xe 2nd rút kinh nghiệm.

Em đang tìm mua một con xe 2nd tầm khoảng 70-200tr cho ông chú để đi ở công trường ngoài Dung Quất. Em đã xem nhiều xe nhưng chưa gặp xe nào ưng ý. Nhớ lại lúc trước trên OS có con Mer 280SE của bác nguyenhy và con 260SE của bác sonnga độ lại rất đẹp nên em tìm mấy em Mer E W124 khoảng đời 86-90 rồi làm lại cho nó có…phong cách.:D
Xe đẹp gần giống con trong hình

Hôm qua đọc báo mua bán thấy có một con 230E đời 90 nên khoảng 2h chiều em lật đật đi xem xe ở Tân Phú với ông chú . Nhà bán xe to đùng, bên trong có 1 chiếc 4 chỗ và 1 chiếc 7 chỗ đều rao bán. Xe 4 chỗ đời 90, đăng ký 99, 1 đời chủ nhưng còn rất đẹp, sơn 2 tông màu bóng loáng (chắc có sơn lại nguyên con cách đây vài năm rồi), dàn nhựa còn mới cứng (chỉ trừ mấy cái cửa gió bị bể), ốp gỗ còn nguyên và rất mới (cái này gỗ 100% chứ không phải nhựa sơn vân gỗ, chắc phần gỗ mới thổi….PU lại nên mới đẹp như vậy), ghế bọc da mới đẹp, viền chỉ còn nguyên, máy móc sạch đẹp. Em xin chạy thử khoảng 5’ cùng với ông chủ xe thì thấy bơm xăng kêu o…o…o như ong vò vẻ nhưng ông chủ xe cứ tán xe bị dây cuaro gì đó. ặc ặc[&:]

Vì ông chú có chuyện đi gấp nên chỉ xem xe khoảng 20’ là phải về. Hẹn với chủ xe chiều em lên xem lại, được thì đặt cọc mai lấy xe lun. Ông chủ xe hơi xì tin và…khìn khìn nói viết giấy nhận cọc 20tr rồi tự ký tên lun (trong khi em chưa đưa $$$).

Về đến nhà em có gọi đt hỏi chiên gia chim xanh TAD ;)xem xe này có bị tông bên tài chưa, đến khi chạy lại chỗ bán xe em em kiểm tra xe tiếp thì phát hiện gạt nước có 3 chế độ thì 1 chế độ không ăn và không xịt được nước, nút chỉnh đèn xe cao thấp kô hoạt động (hư là chuyện thường). Hỏi chủ xe thì chủ xe nói hết nước hay đứt cầu chì rồi mở capô coi tới coi lui mấy chỗ nước rửa kính (còn đầy) và hộp cầu chỉ rồi…đóng capô lại phán cái này mai tui kêu thợ sửa 5’ là xong, chú cứ đặt cọc đi rồi…yên tâm mai tui sửa cho.
Em đi lại một góc liên lạc với….bác sỹ :D, thì bác sỹ nói cái xịt nước là chuyện nhỏ như con thỏ. Em nói chuyện lại với chủ xe là cái xịt nước này thấy nhỏ nhưng mà hư cái cần nút trong xe là mệt lắm, khó sửa mà kô bít sửa được không, còn thay chắc phải đặt hàng mà giá chắc cũng kô rẻ đâu. Còn mấy cửa gió trong xe bị gãy không chỉnh lên xuống qua lại, gió mạnh gió nhẹ được nên phải ra Trần Bình Trọng xem làm lại được không chứ kô lẽ mua về em phải độ cái…lưới chống muỗi vào đó. Hè hè.:D
Lúc này 2 ông bà chủ xe giống như lợn bị chọc huyết, đổi ngay thái độ giang hồ.
-ông bà chủ xe lớn giọng : ” MỆT CẬU QUÁ. CẬU CỨ ĐẶT CỌC ĐI. MAI TUI SỬA 5’ LÀ XONG RỒI CẬU LẠI LẤY XE”
-em nói: “ cái này em phải về hỏi lại gara xem có sửa hay thay được không và chi phí bao nhiêu”
-ông bà cứ quát theo kiểu giang hồ “ CẬU MUA XE CŨ, SƠN, GHẾ ĐẸP, MÁY ÊM VẬY LÀ ĐƯỢC RỒI. CÒN MUA XE CŨ MÀ ĐÒI HỎI HẾT SAO ĐƯỢC. GIỜ CẬU ĐẶT CỌC ĐI, MAI TUI SỬA MỘT CHÚT LÀ XONG RỒI CẬU LẤY XE”
-em nói: “cái này sửa nhanh vậy mai anh sửa xong rồi gọi em lại đưa hết tiền lấy xe luôn”
-ông bà cứ quát đi quát lại bắt đặt cọc. em thấy chủ xe ép vậy chắc mấy cái lỗi đó mà sửa chắc cũng bộn tiền nên chủ xe mới….Chí Phèo như vậy. Bắt đầu đánh bài chuồn.
-“MÀY RA KHOÁ CỬA LẠI ĐỂ NGƯỜI TA VÔ ĐẶT CỌC” – bà chủ xe quát 1 anh người làm (ở đó có 2 chú còn trên lầu…em kô bít vì nhà nhìn giống cơ sở kinh doanh may gia công hay gì đó).
-Anh người làm vừa kéo chốt cửa thì em chạy lại giật mở cửa rồi đứng ngay cửa (dù hiền nhưng em cũng là anh em nhà….bác sỹ mà. hè hè). Em kêu anh đi cùng là lái xe cho ông chú dẫn xe ra về nhưng ổng đứng chết trân ngay chiếc xe mà em thì không dám….vô dẫn ra (vô lun chít sao. hè hè). Tức quá em nạt 2,3 lần “anh H, dẫn xe ra về” mà anh H cứ sững người. Cửa nhà đóng cái rầm rồi khoá lại cái kịch. Anh H đi xem xe với em cùng chiếc Attila bị nhốt lại trong nhà.[&:] ("anh chỉ bít câm nín nghe tiếng em khóc":D)

Em nhìn qua đường thấy có ông xe ôm em nhảy lên liền kêu ổng chở lên công an phường. em nói với ổng bà chủ nhà dữ thấy ớn, đi xem xe mà nhốt người. ông xe ôm nói em gặp thứ dữ rồi, con nít mà chơi bên hông nhà bả là bả trên lầu tạt nước xuống í.[&:]

Vào công an phường khoảng 6.30pm, mấy chú hỏi em chuyện gì. Em thuật lại như vậy thì mấy chú cũng bó tay, không hiểu trên đời lại có kiểu mua bán lạ đời như vậy. Em viết tường trình xong thì có 2 chú công an xuống nhà bán xe “giải cứu binh nhì Ryan”:D. Vì không có khoá xe Attila nên xe gởi lại nhà bán xe còn anh đi cùng em được “giải cứu” về phường.

Lát sau 2 ông bà chủ xe mới lên phường giải quýêt. Bà chủ xe trình bày kể lể với chú công an “chồng tui bị bệnh nên phải bán xe trị bệnh. Nó lại xem xe từ sáng tới chiều rồi không mua xe….”. Bịa đặt quá trời lun.
Chú công an mới hỏi: ” người ta xem xe, 1,2 ngày hay cả tuần cũng được, bà không thích thì thôi không cho xem. Còn mua hay không mua là quyền người ta. Sao bà lại khoá cửa nhốt lại”.
Bà chủ xe: “ tôi có nhốt người đâu”
Chú công an: “vậy chứ bà khoá cửa không cho người ta ra là gì? Bà có biết bà có hành vi giam người trái phép không? Tội này không phạt hành chính mà truy cứu trách nhiệm hình sự. Bà biết không?”….
“anh này giờ không muốn thưa kiện, chỉ muốn lấy xe ra, còn chuyện mua bán thì thuận mua vừa bán, mua hay không thì tuỳ người ta. Bà về cho người ta lấy xe.”
Bà chủ xe còn lảm nhảm một hồi mới chịu về.

Em với anh đi cùng đi xe ôm lại lấy xe. Em đứng ngoài với ông xe ôm kêu anh đi cùng vô nhà lấy xe, em ở ngoài có gì em…chạy tiếp. hehe….:D

Em xin hết.

p/s: hồi đó đến giờ em mới thấy kiểu mua bán lật lộng như vậy. Các bác có đi mua xe nên cẩn thận đi nhiều người cho an toàn.
Em có người quen làm xe tải. Do chạy bể lề đường trước một xưởng may mà 30 thằng thợ may (bóp, dây nịt) không chịu bồi thường mà bắt 3 người trên xe tải nhốt vào nhà lấy cây đập gãy xương sườn, gãy tay, gãy chân phải nhập viện lun)

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/1/06
822
11
18
53
RE: Kinh nghiệm mua xe:Mua xe gặp Chí Phèo

đọc bài của bác em cười vỡ cả bụng đây

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Hề hề, đi mua xe mà đụng chuyện vậy thì chẳng ai muốn. Nhưng với tư cách là khán giả, em thấy chuyện lại hồi hộp và khá hấp dẫn,:D:D.
@ Bác Vivu: Hú hồn cùng bác! Nếu em là người trong cuộc, chắc cũng ko bít tính sao lun.
Bác cho em tò mò tí, nghe bác kể, thấy xe có vẻ còn ngon nhẩy? Vài cái lỗi nhỏ nhỏ đó, mình mua xe cỏ thì phải chịu thôi. Giá chiếc đó là bao nhiu vậy bác? Nếu được, em dẫn 1 binh đoàn ( cho an toàn;))lên coi phát. Em thấy trên MuaBan.net, rao con giống trên hình, đời 88, giá 115tr, em chưa đi coi,hổng biết xe thế nào. Bác cho em cái giá mà ông bà khìn khìn đó phán để em tham khảo tí nhé.

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com

Nghe chuyện của bác y như phim giang hồ Hong Kong vậy. Chia buồn với bác.

Kiểu này chắc hết dám đi coi xe một mình, có đi chắc phải mời thêm mấy anh giang hồ có "số má" đi cùng mới được, không thì chết hồi nào hổng biết. "Tiền mất tật mang".

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM

bác vivu xem có tập 2 của câu chuyện " Mua xe giang hồ ký " thì tiếp tục post lên cho anh em tham khảo nhé . Đúng là "đi 1 ngày đàng, học 1 sàn không " . hehhehe.

29V
Hạng B1
6/4/05
89
0
0

Cho em cái địa chỉ nhà đó, em cho nó biết thế nào là anh chị giang hồ.

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Xin chia xẽ củng bác nhá !
em công nhận bác chạy nhanh thật:D;), lần sau bác có đi coi xe thì nên rủ ai "mặt mày hung dữ ,bặm trợn, cạo đầu ,có hình xăm,..." đi xem xe cùng nhé ! gặp em thì......chạy !:D

Tập Lái
26/11/06
10
0
0

cũng giang hồ thật đấy, nhưng theo kinh nghiệm của em khi đối phương dữ dằn mình cũng làm tới, chứ mình thụt lùi nó biết mình sợ càng làm tới. Nếu căng quá mới tính đường chuồn gọi công an, chứ hiền như VIVU thì bị "thịt" là chắc:D

Hạng C
19/12/06
734
368
63
Ngôi Sao Ba Cánh

nhiều khi bặm trợn quá ngta ko dám cho xem xe thì toi
kinh nghiệm nhá , mua xe gặp giang hồ
cỡ em là kiện