O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
Vì xe ít đi, nênn cách đây 1 tuần leo lên nổ máy thì nó báo lỗi thế này :
Làm sao trị chuột vào khoang máy ?

Đọc lỗi thì nó báo như sau :

Thợ gara tháo cảm biến ABS bánh xe trước bên phải ra làm vệ sinh (cũng kg thấy bẩn gì hết). Xong gắn vào, xoá lỗi vẫn kg được. Mở khoang máy ra thì thấy như hình : dây cảm biến bị cắn đứt

Còn để lại bằng chứng nữa :

Đứt sát cái "jắc" cắm mới ê ẩm :

Sau khi nối dây thì mọi chuyện ngon lành.
Vậy các bác cho hỏi, có cách nào để trị cái vụ này kg ah ? Ví dụ có cái gì tạo mùi kỵ với nó hay không ?
Kiểu này vài lần là đuối với chúng nó thật.

Hạng C
29/9/10
827
9
16
Em rất rất rất quan tâm đến vụ này (chuột vào khoang máy), nhờ các cao thủ tư vấn.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
Đến lượt con mèo nó cứ chạy nhảy tung tẩy trên nóc xe thì cũng trầy hết sơn, lúc trước nhà tui bị rùi.
Haiiza khổ ơi là khổ

Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
Các bác cứ vác xe ra bãi gửi, đảm bảo ko có, nóng thí bà nó ko thèm vào.

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
Đấu lưng nhà em là quán cơm bình dân nên nhà bị ảnh hưởng các thể loại chuột, kinh nhất là chuột lắt (nhắt) bịt cống kiểu gì cũng không thoát.
Em trải nghiệm đủ phương thức

1. Keo dính, xong không gỡ mà để ngay dưới xe, tiếng chít chít của con chuột dính keo sẽ làm các con chuột khác tránh xa. Quên 2-3 ngày sau thúi rùm, vợ cằn nhằn nghe sướng.
2. Treo túi long não, được 1-2 ngày đầu, sau đó hơi xe nóng long não bay mùi sạch, vô tác dụng, chưa kể hơi long não hút vào hệ thống máy lạnh vô xe nghe khó chịu.
3. Nuôi chó mèo thì hôi lông chăm sóc đái ỉa săn trộm, buồn buồn nàng mèo rượt con dán/thằn lằn bay lên nóc capo thì hỡi ôi túi tiền. Trùm bạt chống chó mèo cào thì phải xe sạch, xe dơ trùm bạt xướt dăm, chưa kể đi về ngồi chờ nguội mới trùm bạt.
4. đánh bả chết được vài con, thúi rùm, chuột sợ tránh đi vài hôm lại kéo về.
5. Giải pháp cuối cùng của em bật ra khi về quê chơi thấy bà con đóng thiết(tôn) láng ôm gốc dừa để chống chuột. Về em ra thợ tôn gò cái lồng bọc bánh xe kiểu cái thùng che bánh dự phòng của ford, cũng may xe em suv bánh bự gầm cao nên làm cái lồng từng bánh cũng tiện, còn xe sedan thì phải làm cái quây như quây vịt bao nguyên xe
Ngoài ra em kết hợp xịt thuốc muỗi vào gầm xe, diệt muỗi đuổi chuột.

Tạm thời kế sách của em vậy, cái chính là quán cơm bình dân sau nhà họ đổ đồ ăn thừa bừa bãi tạo nguồn tập trung chuột, cái này thì em thua không cách nào trị được

Hạng C
10/4/10
630
99
28
41
Mở nắp capo phơi nắng 1h là nó chạy hết. Còn nhà Bác có chuột thì phải nuôi mèo hoặc bẫy chuột thôi

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/3/13
748
112
43
Em đã bị và đã làm như sau:
1. Rửa khoang máy + xịt dầu bảo vệ khoang máy cho hết mùi nước đái chuột.
2. Mua long não về treo. Khi nào đi thì tháo ra cất sau cốp. về thì treo lai.
3. Em ở cc nên thay đổi chỗ đậu, ko nên đậu cố định một chỗ.
4. Mua tấm lưới bịt hốc lấy gió cabin để chuột nó ko chui vào trong cabin được.