Hạng B2
17/7/06
279
0
16
google.com
Xe nhà em E250 lại hay chở trẻ em sợ đang đi các cháu nghịch kéo chốt cửa ra , ko biết có cài đặt đước khoá cửa bên trong tự đông hoặc lock và unlock như xe camry ko. Em đề cập đến cài đặt hệ thống chứ không phải gạt cái lẫy ở cửa như taxi đâu các bác nhé .thank các bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/4/04
756
320
63
Nguyên tắc hoạt động của các khóa cửa xe Mer: Khi xe tự động lock cửa hoặc do 2 người ngồi ở phía trước lock cửa bằng nút bấm thì tất cả các cửa xe đều được lock. Khi một trong các cửa xe được kéo tay nắm mở cửa từ phía trong thì có 2 tác động tuần tự như sau:

1. Kéo nhẹ một tí thì sẽ unlock cho tất cả các cửa (cái này Mer thiết kế để khi có tai nạn xảy ra thì người bên trong xe ở bất kỳ vị trí nào mở cửa thì những người bên ngoài có thể mở được tất cả các cửa còn lại để cứu người).

2. Kéo mạnh thêm thì sẽ mở cửa đó ra (trường hợp cửa sau đã được child lock bằng cái lẫy bên hông cửa thì không thể mở được cửa này).

Để thực hiện yêu cầu của bác thì không khó, đơn giản chỉ mở ốp 2 cửa sau ra rồi tháo hoặc cắt dây unlock ngay tại tay nắm là xong. Khi đó thì 2 cửa sau không thể unlock cửa -> không thể mở cửa, trừ khi 2 người ngồi phía trước unlock -> xong.

Hạng C
18/3/05
651
12
18
Bác giải thích hay quá, bây giờ em mới hiểu cơ chế này.
Hóa ra cũng vì lý do an toàn.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
Hình như có một kiểu cài đặt nữa.
Nếu bác luôn lái xe một mình thì có thể cài đặt chỉ Unlock cửa tài và nắp bình xăng thui. Cách cài thế náo thì phải coi hướng dẫn hoặc gọi trợ giúp:D

Hạng B2
20/10/07
278
28
28
53
hoaiphong99 nói:
Hình như có một kiểu cài đặt nữa.
Nếu bác luôn lái xe một mình thì có thể cài đặt chỉ Unlock cửa tài và nắp bình xăng thui. Cách cài thế náo thì phải coi hướng dẫn hoặc gọi trợ giúp:D
Đó là lock để không mở được từ bên ngoài thôi bác ạ. Chứ còn từ bên trong vẫn mở ngon.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/4/10
112
4
18
2 cửa sau bác có thể khóa lại bằng cách mở cửa rồi gạt nút lock/unlock bên cánh cửa để người ngồi trong không thể mở ra được ( áp dụng cho khóa trẻ em ) ^_^ Chúc bác vui

Hạng C
11/1/09
863
8
18
hoanghai.mercedes nói:
2 cửa sau bác có thể khóa lại bằng cách mở cửa rồi gạt nút lock/unlock bên cánh cửa để người ngồi trong không thể mở ra được ( áp dụng cho khóa trẻ em ) ^_^ Chúc bác vui

Lock kiểu này ... hic hic, bác tài có cơ hội thành lái xe chuyên nghiệp, đỗ xe xuống chạy lăng xăng mở hết cửa này đến cửa khác, mở chậm còn bị mắng

Hạng B2
3/8/09
168
22
18
Sài Gòn - Gia Định
Em nghĩ nó liên quan đến vấn đề an toàn, trước hay sau gì hãng Mercedes cũng đã tính toán rất kỹ rồi bác à. Ví dụ như làm theo ý bác, trong trường hợp có sự cố ( ví dụ thôi nhé ) thì chuyện gì sẽ xảy ra nếu như không mở được cửa từ bên trong ?

Hạng B2
17/7/06
279
0
16
google.com
Cái này thì em cũng nói ở trên rồi , gạt cái đó thì hơi bất tiện em biết lâu rồi. ngày xưa em đã kiếm được tiền do một bác đi rửa xe lúc mấy chú lau xe vô tình gật nó lên về không mở được cửa tưởng xe hỏng, em muốn tìm cách nào khi khoá và mở thì chỉ có tài xế điều khiển được chứ không khoá chết, dạng như khoá kính .ở xe toyota và lexus hình nư có chế độ này mà

Hạng F
5/3/05
8.718
72.184
113
đây
29S 2929 nói:
Cái này thì em cũng nói ở trên rồi , gạt cái đó thì hơi bất tiện em biết lâu rồi. ngày xưa em đã kiếm được tiền do một bác đi rửa xe lúc mấy chú lau xe vô tình gật nó lên về không mở được cửa tưởng xe hỏng, em muốn tìm cách nào khi khoá và mở thì chỉ có tài xế điều khiển được chứ không khoá chết, dạng như khoá kính .ở xe toyota và lexus hình nư có chế độ này mà

Chỉ có cách mua Toyota bác ạ... các xe theo chuẩn EU đều thế, tính mạng còn người quan trọng chứ không phải việc mất công tí chui ra mở cửa (child lock) hoặc mua 1 cái ghế dành cho trẻ em và khóa cứng nó vào đó khỏi táy máy + an toàn khi va chạm...

nếu lock cứng ở ghế tài, giả sử xe bị tai nạn tài xế tèo mất thì người ngồi sau phải mất bao lâu để thoát? có phải ai cũng biết cách unlock cửa từ ghế tài (với những ai đó lần đầu bước lên xe hơi thì việc kéo lẫy mở cửa cũng là điều mới mẻ lắm rồi)

toyota thiết kế có thể thích hợp với một số đông đối tượng nào đó, chứ không thể lấy nó làm tiêu chuẩn, và cứ cái gì khác toyota thì là có vấn đề...