Thảo Luận Chung Lắp thêm đèn cho xe bị xử phạt như thế nào?

Tập Lái
23/5/19
28
9
4
38
Xác nhận
confirm
Ôtô, xe máy khi lưu thông mà sử dụng đèn có độ sáng mạnh khiến người đi đường lóa mắt dẫn đến mất phương hướng, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn cao.
2134618

Việc “độ” đèn chiếu sáng là hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ.

Tại Khoản 13 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định rõ, nghiêm cấm các hành vi lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới. Hoặc sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

Do đó, việc lắp đặt hay sử dụng đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi vi phạm luật giao thông, chắc chắn sẽ bị cơ quan chức năng tiến hành xử phạt.

Theo pháp luật hiện hành, tại điểm a, khoản 3, điều 16 nghị định số 46/2016/NĐ-CP về "xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt" có quy định phạt tiền từ 800 nghìn đến 1 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe. Ngoài ra, điều 16 còn quy định tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá quy định.
2134619

Như vậy, nghị định 46/2016 chưa quy định xử phạt lắp thêm đèn chiếu sáng phía trước nhưng Luật giao thông đường bộ đã quy định các hành vi bị nghiêm cấm như: lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

Để khắc phục tình trạng này, dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt đã bổ sung xử phạt các hành vi lắp thêm đèn phía trước, trên nóc, dưới gầm, một hoặc bên thành xe.

Dự thảo cũng đưa ra mức phạt từ 2 - 3 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1 - 3 tháng; tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá âm lượng.
2134620
 
Hạng D
8/6/12
1.189
1.758
113
Bác nên cập nhật văn bản pháp luật thường xuyên. Nghị định 46 đã được thay thế bằng NĐ 100/2019/NĐ-CP.
NĐ 46 hay NĐ 100 đều có xử phạt hành vi tự lắp thêm đèn không đúng thiết kế xe.
 
Reactions: chauha

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook