Nhân bài "Dừng đèn đỏ vạch nào" của bác Khoaichoi...tiện thể các bác cho em hỏi luôn:

Xe oto dưới 9 chỗ lưu thông trên làn đường có 3 làn xe....2 làn ngoài dành cho xe cơ giới...được phân cách với làn đường dành cho xe moto bằng vạch liên tục....vậy xe 7 chỗ có được phép chạy làn thứ 2 tính từ tim đường ra hay không????

Lưu ý: Tại các giao lộ khg có Bảng Hướng dẫn lưu thông của các lọai xe.

Để các bác dễ hình dung em lấy ví dụ con đường Trường Sơn từ Sân bay TSN về Công viên HVT...qua Trần Quốc Hoàn.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
Theo em thì nếu ko có biển chỉ dẫn, thì làn ngoài dành cho xe con, xe khách. Làn trong dành cho xe tải.

Hạng D
3/9/08
4.594
47.134
113
bomdien nói:
Nhân bài "Dừng đèn đỏ vạch nào" của bác Khoaichoi...tiện thể các bác cho em hỏi luôn:

Xe oto dưới 9 chỗ lưu thông trên làn đường có 3 làn xe....2 làn ngoài dành cho xe cơ giới...được phân cách với làn đường dành cho xe moto bằng vạch liên tục....vậy xe 7 chỗ có được phép chạy làn thứ 2 tính từ tim đường ra hay không????

Lưu ý: Tại các giao lộ khg có Bảng Hướng dẫn lưu thông của các lọai xe.

Để các bác dễ hình dung em lấy ví dụ con đường Trường Sơn từ Sân bay TSN về Công viên HVT...qua Trần Quốc Hoàn.

Thưa bác luật GTDB của ta chưa thống nhất với quan điểm người xừ phạt, thế tốt nhất cứ nhìn biển mà đi cho an toàn. Theo tình huống bác mô tả em thấy hơi kỳ kỳ ở điểm e bôi đen trên:
* Từ tim đường lane sát bên trái thứ nhất dành cho xe khách xe tải.
* Từ tim đường lane sát ngoài cùng dành cho xe dưới 9chỗ. ----> Vậy câu hỏi của bác là hoàn toàn được, đó là lẽ tất nhiên.
Nếu Ý của bác là hỏi nếu lane bên trong, lane giữa (không phải lane xe máy) xe 7chỗ có được phép lưu thông không? Em trả lời là không dược nếu đường không có biển báo đi chung.
Vd: Đường Nguyễn hữu cảnh Q1 có 3lane dành cho oto, xe 4chỗ mà chạy lane giữa là bị thộp ngay ạh.

@hoadat: Bác cứ hình dung con đường từ sân bay về...đi từ Trường Sơn đến Trần Quốc Hoàn....chỗ bác bôi đen là làn (theo lẽ thường nếu có bảng hướng dẫn giao thông) dành cho xe tải và xe chở khách...vấn đề ở đây là hoàn tòan khg có biển hướng dẫn giao thông.

@profi, hoadat: Vấn đề nói chuyện với xxx ở đây là dựa trên Luật Giao thông....em hỏi Luật Giao thông đường bộ có quy định : "Nếu khg có biển hướng dẫn giao thông thì xe từ 9 chỗ ngồi trở xuống bắt buộc phải lưu thông làn đường trong cùng (sát tim đường)" không?

Hạng D
31/10/08
2.617
94
48
HCMC
nhadatmiennam.vn
Cho em hỏi ké:
Vậy đường Nguyễn v. Trỗi không có bảng hướng dẫn GT, vậy xe mình 7 chỗ có chạy lane giữa được không các bác ? Em thấy taxi vẫn chạy ào ào, còn xe cá nhân thì cứ nối đuôi ở lane sát tim đường..?!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Trong điều kiện GT hỗn độn như hiện nay, đôi khi biết rỏ luật lại không chạy được. Chấp nhận thôi, chứ đòi hỏi thực tế như nhất theo luật coi bộ khó.

Olympus nói:
Cho em hỏi ké:
Vậy đường Nguyễn v. Trỗi không có bảng hướng dẫn GT, vậy xe mình 7 chỗ có chạy lane giữa được không các bác ? Em thấy taxi vẫn chạy ào ào, còn xe cá nhân thì cứ nối đuôi ở lane sát tim đường..?!

Nguyễn Văn Trỗi em thấy bị "độp" hoài....em hỏi cho rõ để còn "làm luật" với xxx các bác ạh.

Ngày nào em cũng đi làm trên đường từ Trường Sơn qua Trần Quốc Hoàn. Một lần thấy xxx em xi-nhan rẽ phải vào Phan Thúc Duyện...lần khác thì xi-nhan trái để vào đúng làn (theo em nghĩ)...cả 2 lần đó em đều chưa rõ trên đường có bảng chỉ dẫn hay khg???? Sau nhiều lần quan sát thấy khg có bảng chỉ dẫn + hôm đó em cũng "rảnh" nên quyết định làm chuột bạch (cùng lắm là tốn 3 xị còn hơn "dấm dúi" 2 xị)...kết quả là giờ em đang có 1 cái BB màu xanh xanh trong tay lỗi "lưu thông khg đúng làn đường"

P/S: Chuyến đó em "quật" xxx cũng ra trò:D:D:D:D...rất sướng mồm...em còn ghi cả ý kiến vào BB.

Phải chi có bác thichmexe đọc bài này nhỉ????:)

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
- Nếu có biển báo thì cứ theo biển mà đi.

- Ngược lại: Đường có 2 hoặc 3 lane thì xe dưới 9 chỗ bắt buộc lưu thông lane ngoài cùng trên trái (cái này ngầm hiểu như vậy, chứ Luật không thấy đề cập).
Nếu muốn đi lane giữa thì phải sinal trái trong một đoạn đường ngắn thôi.

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Em cũng có các thắc mắc giống các bác, qua nhiều lần nghiên cứu trên báo chí và thực tế em (mạo muội) thấy như sau:
- Đường N.V.Trỗi mở rộng sẽ có ít nhất 4 làn xe 4b cả 2 chiều, nếu không mở rộng làm gì? Nhưng ! cái nhưng này mới là quan trọng:
Hiện giờ đường đang sửa nên chưa có phân làn, giờ thấp điểm xe vắng mà các pak phi vào lane giữa là ăn BB không cãi được (vì tuy là đường thiết kế để chạy 4 làn nhưng giờ tạm thời chưa phân làn, giống như biển báo tạm thời có hiệu lực hơn biển báo cố định, đèn xanh mà CSGT giơ gậy vẫn phải dừng)
Còn nếu giờ cao điểm xe 4b chạy vào cả làn 2b các bác thấy có bị phạt bao giờ không, cầu SG đến 8g30 vẫn thấy 2b chạy vô làn ôtô đấy thôi, còn đến 9 giờ sáng chạy vô coi có dính không
Các pak đừng so sánh với Taxi hay các trường hợp khác, chẳng qua là chưa dính thôi