Tập Lái
8/10/06
8
2
3
Mất bằng lái có được bảo hiểm khi xảy ra va chạm không các bác?

Em có bà chị mới lấy xe hồi tháng 10 năm ngoái. Cẩn thận lắm, mua bảo hiểm thân vỏ đầy đủ. Nhưng cuối năm bị mất ví nên mất cả bằng lái.

Hôm mùng 2 Tết ở quê lùi xe trong sân nhà bị đâm vào cổng nát bét đèn hậu và cản sau.

Đã báo Bảo hiểm luôn lúc đó rồi. chụp ảnh các kiểu gửi cẩn thận
Bảo hiểm ước tính sửa phải trên 10 củ.

Nhưng vì bằng lái đang làm lại (chỉ có giấy hẹn của CA - Hà Nội)
Các giấy tò khác (đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm, ...) đều còn đủ

Như vậy thì có được làm thủ tục bảo hiểm không các bác ?

Liệu có bị khó dễ gì không ạ, nhờ các bác tư vấn giúp em.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/14
8.533
11.205
113
Có hình ảnh bằng lái là được. Em hay lưu hình bằng lái, cmnd, cà vẹt trong điện thoại. Đi làm bảo hiểm gửi hình qua zalo cho ông đi giám định là xong. Còn nếu khó quá thì nhờ ngưoeif nào có bằng đi làm bảo hiểm dùm, hồ sơ mang về chủ xe ký là được

Hạng B2
7/11/16
220
96
28
nhờ ai có bằng lái, khai là người đó điều khiển xe, va chạm làm bảo hiểm ko liên quan đến TNDS thì rất đơn giản

Hạng C
2/3/14
637
489
63
Đòi bình thường. Lúc xảy ra tai nạn không bị tước bằng lái là được nhé bác. Khó khăn gì bác lên Fb tìm group: Tư vấn đòi quyền lợi bảo hiểm nhé

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cứng nhắc thì bảo hiểm có thể từ chối bồi thường, nhưng trường hợp trên thì rất nhiều cách để giải quyết và các DNBH không dại gì để xảy ra tranh chấp những trường như trên. bồi thường cho nhanh gọn

Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Em nghĩ đã có giấy hẹn thì đủ chứng minh pháp lý là mình có bằng lái rồi chứ, vì e có giấy hẹn (còn trong hạn hẹn lấy) bị kiểm tra vẫn có giá trị như bằng lái mà. Nếu ko chấp nhận giấy hẹn thì ko đúng. Ko có chuyện chưa có bằng mà bị mất để có giấy hẹn cấp lại.
Nếu bác nào để ý, trong trường hợp mới lấy bằng, trên bằng lái ngày cấp là ngày thi sát hạch, thì tại thời điểm sát hạch đậu là mình đã có bằng lái và được cấp tờ giấy hẹn ngày lấy, thì tờ giấy hẹn đó có giá trị như bằng lái. Lúc sát hạch xong có hỏi thầy lái xe tập lái về bị kiểm tra có sao ko vì chưa có bằng lái.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.777
113
Em nghĩ đã có giấy hẹn thì đủ chứng minh pháp lý là mình có bằng lái rồi chứ, vì e có giấy hẹn (còn trong hạn hẹn lấy) bị kiểm tra vẫn có giá trị như bằng lái mà. Nếu ko chấp nhận giấy hẹn thì ko đúng. Ko có chuyện chưa có bằng mà bị mất để có giấy hẹn cấp lại.
Nếu bác nào để ý, trong trường hợp mới lấy bằng, trên bằng lái ngày cấp là ngày thi sát hạch, thì tại thời điểm sát hạch đậu là mình đã có bằng lái và được cấp tờ giấy hẹn ngày lấy, thì tờ giấy hẹn đó có giá trị như bằng lái. Lúc sát hạch xong có hỏi thầy lái xe tập lái về bị kiểm tra có sao ko vì chưa có bằng lái.
Giấy hẹn cấp mới cũng như đổi GPLX nào cũng ghi chữ to đùng phía dưới là không có giá trị như GPLX hết nha bác, bác có lộn không vậy :(

Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Giấy hẹn cấp mới cũng như đổi GPLX nào cũng ghi chữ to đùng phía dưới là không có giá trị như GPLX hết nha bác, bác có lộn không vậy :(
Hồi đó e sát hạch ngày 15/01, sát hạch xong hẹn 25/01 lấy giấy phép, nhưng khi nhận giấy phép thì trên giấy phép ghi ngày cấp là 15/01 chứ ko ghi 25/01. Thế từ 15/01-25/01 ăn gian của e 10 ngày rồi. Nếu nó ghi ngày cấp 25/01 thì e đồng ý tờ giấy hẹn ko giá trị vì từ lúc cấp mới có giấy phép lái xe, còn nó ghi 15/01 thì tờ giấy hẹn có giá trị. Không phải ko đem mà cấp rồi nhưng chưa phát mà

Hạng D
7/3/07
2.225
53.777
113
Hồi đó e sát hạch ngày 15/01, sát hạch xong hẹn 25/01 lấy giấy phép, nhưng khi nhận giấy phép thì trên giấy phép ghi ngày cấp là 15/01 chứ ko ghi 25/01. Thế từ 15/01-25/01 ăn gian của e 10 ngày rồi. Nếu nó ghi ngày cấp 25/01 thì e đồng ý tờ giấy hẹn ko giá trị vì từ lúc cấp mới có giấy phép lái xe, còn nó ghi 15/01 thì tờ giấy hẹn có giá trị. Không phải ko đem mà cấp rồi nhưng chưa phát mà
Bác đâu ngày nào thì họ ghì nhận ngày đó, không có nghĩa là trong thời gian đó bác đã có cái bằng lái trong tay, 2 cái khác nhau mà.Luat quy định khí lái xe bác phải có cái bằng trong tay bác

Hạng C
1/3/13
973
809
93
TP Hồ Chí Minh
E đang bực bội với bảo hiểm SHB SG đây. Cái xe e bị quẹt con lươn hôm 29 tết do cận tết quá chỉ kịp đi giám định chứ qua tết mới đưa đi sữa đc. Vậy mà e để trong hãng từ đầu tuần giờ mà bên hãng và BH cứ đổ qua đổ lại xe e vẫn nằm 1 chổ.