Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Mấy chuyện đề phô của em...
Đề phô (Defaul) là mấy chuyện xấu hổ đúng ra nên che dấu, ai cũng muốn khoe mình lái hay,lái giỏi, chứ ít ai dám kể chuyện trời ơi của mình lúc mới lái xe ra đường, em cũng vậy, kể lại mấy chuyện phô của mình cũng ngại lắm chứ, nhưng em nghĩ biết đâu dăm ba câu chuyện tào lao mía lau của mình nhỡ giúp được ai đó tránh ko phạm như mình thì hay biết mấy các bác nhỉ?:cool::cool:
1. Quên kéo thắng tay:
chuyện muôn đời... bị quên nhiều lần, xe xịn thì nó kêu, xe cùi thì nó im. càng đi xe cùi, nó càng im thì một hồi ngửi thấy khen khét dầu bố, tai nghe ken két mà ko bit phát ra từ đâu... khi nhớ ra thì ...quê thiệt là quê..:oops::oops:o_O...
2. Pha+cos; cần gạt nước trước+sau:
Bật tùm lum, tóm lại là cứ vặn cây cần bên trái cho tới khi ra đèn thì thôi... còn cái cần bên gạt nước thì khổ sở hơn... hầu như đi xe thuê, năm thì mười họa mới rớ tới mấy cái cần này nên khi lên xe là lại quên..:p:p
3. de+lùi+vô chuồng:
Muôn đời khổ mấy món này. chẳng lẽ tới quán ròi lại nhờ bảo vệ de dùm? thoi cũng ráng, nhưng hại não. lắm lúc phải xuống xe coi bánh trước đang nằm chỗ nào, đít xe đầu xe nơi nao, khúc đang rối mà có ai nói ra nói vào nữa là y rằng bị rơi vô trạng thái "đơ" , có nghĩa là não tạm không ghi nhận và xử lý được gì, giống như treo máy vại...o_Oo_O
4. Côn.
hay bị ra côn gắt làm tắt máy ngay đèn đỏ.
5. dừng ngang dốc:
miễn bàn, em sợ nhất món này!! :(:(
.................................................................
nhờ vậy mà giờ cũng tạm ổn, lái xe đêm ngày, mưa gió bão bùng, đèo cao dốc cả, MT-AT... cũng gọi là tạm được trên đường thiên lý.
Bác nào không ngại đề phô xin vô góp gió cho ae lái mới học thêm kinh nghiệm nhé. :D:D

• Like
Reactions: SUZAKING
Hạng B2
25/4/17
249
261
63
Em lúc mới lái thì hay quên nhả thắng tay, từ từ cố hình thành thói quen kiểm tra đèn hiệu trên taplo là không quên nữa.
Còn ông bạn tới trạm thu phí, về số 1 nhưng đưa cần số vào số 3, thế là nhả côn xong tắt máy, 3 lần mới phát hiện (do lúc đó chạy xe chỉ 1.0 nên yếu)
Các lái mới nhiều khi thuê xe ngại hỏi nơi đặt nút mở nắp xăng, đến khi cần thì tìm toát mồ hơi, lật tung thảm sàn mới thấy...do thảm che lên luôn :)

• Like
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Bác chủ viết đúng lắm, lần đầu làm chuyện ấy của em cũng dính 2 đến 3 mục trong này. nghĩ lại thấy...:D:D

Hạng B2
9/8/17
238
202
43
Mình dính 5 món luôn, thêm cái món canh phải nữa, lúc thì canh lề xa lắc, lúc thì cạp lề, có lần còn bị quẹt gương vào xe máy đi cùng chiều.:confused:

Hạng B2
12/8/16
139
58
28
Lần thứ 2 em chạy xe AT, đạp thắng, nổ máy, về D, buông thắng từ từ mà xe nó ko nhúc nhích, còn bảo cái xe nay bị điên. May có thằng bạn ngồi kế bên nó phát hiện ra chưa hạ thắng tay.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Nói chung lái mới ai chẳng bị vậy.

Lúc đó em sợ nhất căn phải, đường đông nhích từ chút 1,cạ biển số xe máy xước hết cản,may chưa húc đít ...giờ thì đỡ hơn nhiều rồi.

Lùi xe cả cực hình với lái mới,tuy nhiên giờ có camera lùi rồi nên ko lo nữa

• Like
Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
Lần đầu thuê được em matiz đời ơ kìa, chạy từ trong hẻm ra phải lên 1 con dốc nhỏ, trời mưa tầm tã, nhớ lời thầy, xe yếu full tải tắt tạm máy lạnh để lên dốc, xong bon bon lên đường, được một lúc thấy mờ mịt, không hiểu tại sao, bảo vợ ngồi cạnh lấy cái quần cũ của thằng ku, lau vội, đi được một lúc, lại mờ, lại lau lúc sau con bé ngồi sau kêu lên "nóng quá bố ơi", ôi cha, quên mở lại máy lạnh. He he nhìn vợ cười ngất.

• Like
Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
Lần 2, 1 em vios ngon lành, 6.30 chiều vào trạm thu phí xa lộ HN, vào mịa làn tự động, trời cũng mưa như trút, trời nhập nhoạng, đèn đường chưa bật, ku nhân viên dứt khoát không cho qua, bắt lùi, bảo "anh mới biết lái, dek lùi được, mày cho anh qua đi", dứt khoát không chịu( chả hiểu sao), thế là ku ấy phải đội mưa, ra ba rê cho mình lùi. Mà các bác biết rồi đấy, cái dòng mới lái, lùi là 1 cực hình, xong còn phải móc đầu qua làn kia nữa. Nhớ mãi

• Like
Tập Lái
22/9/17
10
4
3
30
Lần 2, 1 em vios ngon lành, 6.30 chiều vào trạm thu phí xa lộ HN, vào mịa làn tự động, trời cũng mưa như trút, trời nhập nhoạng, đèn đường chưa bật, ku nhân viên dứt khoát không cho qua, bắt lùi, bảo "anh mới biết lái, dek lùi được, mày cho anh qua đi", dứt khoát không chịu( chả hiểu sao), thế là ku ấy phải đội mưa, ra ba rê cho mình lùi. Mà các bác biết rồi đấy, cái dòng mới lái, lùi là 1 cực hình, xong còn phải móc đầu qua làn kia nữa. Nhớ mãi
Em cũng tài mới mà bữa lần đầu đi cao tốc LT - DG tới thu phí cũng đi vô làn thu phí tự động nó vẫn cho qua bình thường. Hú hồn

• Like
Tập Lái
29/1/15
24
10
3
28
Lần đầu thuê được em matiz đời ơ kìa, chạy từ trong hẻm ra phải lên 1 con dốc nhỏ, trời mưa tầm tã, nhớ lời thầy, xe yếu full tải tắt tạm máy lạnh để lên dốc, xong bon bon lên đường, được một lúc thấy mờ mịt, không hiểu tại sao, bảo vợ ngồi cạnh lấy cái quần cũ của thằng ku, lau vội, đi được một lúc, lại mờ, lại lau lúc sau con bé ngồi sau kêu lên "nóng quá bố ơi", ôi cha, quên mở lại máy lạnh. He he nhìn vợ cười ngất.
Bác cho em hỏi bác thuê em Matiz ở đâu vậy ạ?