Hạng D
17/10/13
1.437
12.038
113
Em để ý xe em mấy tháng nay block lạnh rất lâu ngắt. Ban ngày giửa trưa trời nắng, đậu tại chổ để ga cầm chừng mở máy lạnh thì block không bao giờ ngắt. Ban đêm để ga cầm chừng thì 10-15 phút sau block mới ngắt, được 20-30 giây là mở lại, sau đó 10 phút mới ngắt. Trước đây ban ngày block vẩn ngắt, ban đêm 3 phút ngắt rồi mở, ngắt- mở gần như liên hồi. (em nhớ hình như block lâu ngắt là sau khi thay gas và thay phin lọc, không rõ lắm)
Hiện tại xe vẩn lạnh. Đem ra thợ lạnh kiễm tra nhiệt độ tại họng gió là 6 độ, không thiếu ga. Thợ lạnh nói thermositor trên giàn lạnh, báo không chính xác nên ECU không điều khiển ngắt block đúng. Thay mới không có hàng, nên thợ lạnh gắn vào cái cảm biến đóng ngắt cơ. Tuy nhiên về nhà kiễm tra lại thì y chang như lúc chưa gắn. Bực mình em tháo cái này ra (200 ngàn), nối dây lại như cũ (xem thợ lạnh làm hôm trước). Em lấy cái cảm biến cơ này bỏ vào ly nước đá thì nó đóng mở bình thường. Như vậy khi gắn vào giàn lạnh nó không mở (ngắt block lạnh) là do nhiệt độ trên dàn lạnh không xuống đến <4 độ. Block lạnh phải chạy rất lâu và vào lúc trời mát (ban đêm) thì nhiệt độ dàn lạnh mới xuống dưới 4 độ để ngắt block lạnh.
Như thế có phải block lạnh bị yếu sắp hỏng không, nhưng sao xe vẩn lạnh bình thường

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Bác cứ yên tâm,khi nào đậu tại chổ với ga cầm chừng mà không lạnh thì mới tính tới máy nén.

Hạng B1
22/7/13
99
181
33
Quận 8
Hiện tượng bạn nói khá giống với trường hợp em Spark AT 2009 của mình cách đây 6 tháng, khả năng Block lạnh bị hỏng. Xin phép chia sẻ: Block lạnh kêu rất lớn khi hoạt động, hiện tượng chạy lâu và ngưng lâu cũng y chang bạn mô tả. Ban đầu mình cũng tưởng nó bình thường.
1 ngày nọ thấy lạnh yếu dần, Gas hụt nhanh nên quyết định đại tu: Nhờ mấy ông xe tải chỉ mang ra Garage gần đó, yêu cầu nó tháo toàn bộ dàn lạnh và kiểm tra, vệ sinh từng chi tiết, mình ngồi đó xem luôn, mất đúng 1 ngày. Mấy ổng tháo ra và chỉ cho mình xem cái máy nén bị mất hơi, phải thay (lấy tay bịt cái lỗ thoát, rồi xoay xoay cái bánh xe phía trên thì hơi nén lại rất ít ... ổng lấy ra 1 cái mới cho mình kiểm chứng luôn thì thấy đúng thật). Thay cái block lạnh và vệ sinh toàn bộ hết gần 3 chai. Máy lạnh chạy êm hẳn đến nay.
Mình không phải là chuyên gia nên nội dung chia sẻ chỉ có tính chất tham khảo nha bạn.

Hạng D
17/10/13
1.437
12.038
113
Hiện tượng bạn nói khá giống với trường hợp em Spark AT 2009 của mình cách đây 6 tháng, khả năng Block lạnh bị hỏng. Xin phép chia sẻ: Block lạnh kêu rất lớn khi hoạt động, hiện tượng chạy lâu và ngưng lâu cũng y chang bạn mô tả. Ban đầu mình cũng tưởng nó bình thường.
1 ngày nọ thấy lạnh yếu dần, Gas hụt nhanh nên quyết định đại tu: Nhờ mấy ông xe tải chỉ mang ra Garage gần đó, yêu cầu nó tháo toàn bộ dàn lạnh và kiểm tra, vệ sinh từng chi tiết, mình ngồi đó xem luôn, mất đúng 1 ngày. Mấy ổng tháo ra và chỉ cho mình xem cái máy nén bị mất hơi, phải thay (lấy tay bịt cái lỗ thoát, rồi xoay xoay cái bánh xe phía trên thì hơi nén lại rất ít ... ổng lấy ra 1 cái mới cho mình kiểm chứng luôn thì thấy đúng thật). Thay cái block lạnh và vệ sinh toàn bộ hết gần 3 chai. Máy lạnh chạy êm hẳn đến nay.
Mình không phải là chuyên gia nên nội dung chia sẻ chỉ có tính chất tham khảo nha bạn.
Cám ơn Bác