Tập Lái
12/7/17
24
6
3
43
Em đang đi con Rio AT gần 6,5v. Gần 2 tháng nay tình cờ em phát hiện tiếng kêu, tiếng sôi ri ri ri, rít rít ( nhe tiếng côn trùng kêu) bên chỗ hộc để đồ ghế phụ, cuối tai gần chỗ hộc để đồ nghe mới rõ vì tiếng kêu nhỏ, đi ban đêm vắng,bật AC nất 1, ko bật nhạc, ko nói chuyện là nghe, âm thanh tuy nhỏ ko ồn nhưng kiểu tiếng tần số cao nghe cứ ri rít bên tai khó chịu lắm. Em đã thử các cách: 1. Bật AC, chế độ lấy gió trong, quạt nất 1 (gió lạnh thổi nhẹ, ko ồn dễ nghe tiếng kêu) -> có tiếng kêu. 2. Bật AC, lấy gió ngoài, quạt nất 1 -> có tiếng kêu. 3. Tắt AC, chỉ để gió nất 1 -> không nghe tiếng kêu nữa. Có lần lên diễn đàn đọc có 1 bác đi Kia bị i như em nhưng do lúc đó xe em ko bị nên ko lưu lại nên giờ em tìm ko ra nữa. E mang ra hãng thật sự ko giải quyết đc vấn đề gì, bảo là do dung môi làm lạnh vận chuyển trong ống gây ra tiếng kêu là bình thường. Đôi khi các bác ấy còn ko nghe ra nỗi tiếng kêu ấy do ồn ào, tạp âm máy móc trong hãng át hết. Vấn đề nữa là bình thường khi em dừng xe (vẫn nổ máy, mở máy lạnh), đứng bên ngoài xe quạt gió làm mát dàn nóng tăng cấp, tăng vòng tua, quay mạnh hơn, xe e lúc này hơi gầm lên lớn ồn hơn một chút rồi lại trở về trạng thái êm ái. Nhưng dạo này thỉnh thoảng em còn nghe thêm tiếng hú ..o...o...lớn hơn tiếng động cơ khi quạt dàn nóng tăng cấp độ quay. Các bác cho em chút ý kiến em trị cái tiếng kêu máy lạng ri rít ở trong xe và đối với cái quạt dàn nóng thì có phải cái mô tơ quạt sắp hư phải ko ah. Em xin cám ơn.

Tập Lái
27/1/10
38
26
18
www.anycar.vn
Như bác đã kỹ lưỡng kiểm nghiệm, tiếng kêu chỉ xuất hiện khi bác có bật AC tức máy nén có tạo dòng lưu chuyển cho môi chất lạnh tức gaz lạnh, khi máy nén không làm việc thì không xuất hiện tiếng kêu này.
Theo miêu tả của bác thì 90% tiếng rít nhỏ đó là tiếng gaz lạnh được chiết qua tiết lưu, đây là hiện tượng hoàn toàn bình thường và thậm chí bác có thể nghe thấy ở cả dàn lạnh tủ lạnh nhà mình ngay khi nó vừa khởi động lại. Thường thì tiếng này sẽ bị tiếng quạt gió, tiếng âm thanh, tiếng ồn ngoại cảnh...lấn át nên khó phát hiện chứ không phải là không tồn tại.
Bác có thể yên tâm với tiếng rít này và có thể lấy làm vui rằng, nội thất xe bác cũng thuộc loại khá yên tĩnh đấy nhé.

Tập Lái
12/7/17
24
6
3
43
Như bác đã kỹ lưỡng kiểm nghiệm, tiếng kêu chỉ xuất hiện khi bác có bật AC tức máy nén có tạo dòng lưu chuyển cho môi chất lạnh tức gaz lạnh, khi máy nén không làm việc thì không xuất hiện tiếng kêu này.
Theo miêu tả của bác thì 90% tiếng rít nhỏ đó là tiếng gaz lạnh được chiết qua tiết lưu, đây là hiện tượng hoàn toàn bình thường và thậm chí bác có thể nghe thấy ở cả dàn lạnh tủ lạnh nhà mình ngay khi nó vừa khởi động lại. Thường thì tiếng này sẽ bị tiếng quạt gió, tiếng âm thanh, tiếng ồn ngoại cảnh...lấn át nên khó phát hiện chứ không phải là không tồn tại.
Bác có thể yên tâm với tiếng rít này và có thể lấy làm vui rằng, nội thất xe bác cũng thuộc loại khá yên tĩnh đấy nhé.

Cám ơn Anycar. Em hơi kỹ tánh nên cứ chú ý cái tiếng ấy, nhưng em thắc mắc là tại sao giờ nó mới kêu các bác ah. Chạy gần 3 năm giờ mới bị tiếng kêu này, từ khi phát hiện là nó kêu thường luôn chỉ là khi nhỏ, khi lớn hơn chút tai nghe đc rõ ràng. E cũng nghĩ do van tiết lưu, do xe em cũng lâu chưa đụng chạm đến hệ thống lạnh - vệ sinh kiểm tra sâu, chỉ đo ga định kì, thay lọc gió dàn lạnh. Em tính rãnh rỗi sẽ mang xe ra bảo dưỡng, vệ sinh van tiết lưu, rút hết ga, hút chân không tuyệt đối rồi bơm lại ga xem sao. Mấy bác kĩ thuật trong hãng thì cứ sao sao ấy, cứ muốn cho qua. Lần này ko làm thì em ra gara ngoài làm vậy.

Tập Lái
9/10/21
1
0
1
29
Bác ơi xe em cũng bị tình trạng tương tự như bác. Đem ra hãng họ cũng nói như vậy. Bác đã sửa chưa và có biết nguyên nhân ko ạ ?