Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh xe Mazda.

Hạng C
3/5/07
522
8.499
93
Em đang đi con Mazda 323 model 2003, đi được 70K.Tuần trước mới đi thì vẫn Ok, tuy nhiên hôm wa lấy ra chạy thì phát hiện không có hơi lạnh nữa, toàn là quạt thôi(nhấn nút A/c rồi, chỉnh về lạnh max luôn).Các bác cho em hỏi em nó bệnh gì?

Hạng D
31/10/08
2.617
94
48
HCMC
nhadatmiennam.vn
synvn nói:
Em đang đi con Mazda 323 model 2003, đi được 70K.Tuần trước mới đi thì vẫn Ok, tuy nhiên hôm wa lấy ra chạy thì phát hiện không có hơi lạnh nữa, toàn là quạt thôi(nhấn nút A/c rồi, chỉnh về lạnh max luôn).Các bác cho em hỏi em nó bệnh gì?
Mang đem ra chỗ máy lạnh xe hơi để k.tra, nếu hết ga thì nói thợ tháo giàn lạnh và bơm khí ga vào rùi ngâm nước coi có bị xì lỗ mọt hay không.
Nếu chỉ thiếu ga mà không lạnh, rất có thể cái van hằng nhiệt cho giàn nóng bị tèo, nên khi nước nóng quá giàn lạnh tự ngắt để bảo vệ lốc lạnh =) ko lạnh nữa...

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113
Olympus nói:
synvn nói:
Mang đem ra chỗ máy lạnh xe hơi để k.tra, nếu hết ga thì nói thợ tháo giàn lạnh và bơm khí ga vào rùi ngâm nước coi có bị xì lỗ mọt hay không.
Nếu chỉ thiếu ga mà không lạnh, rất có thể cái van hằng nhiệt cho giàn nóng bị tèo, nên khi nước nóng quá giàn lạnh tự ngắt để bảo vệ lốc lạnh =) ko lạnh nữa...
Vụ này bác Olympus rành quá hén:D

Hạng D
5/1/10
2.794
16.525
113
Olympus nói:
<span style=""background-color: #ffff99;"">Mang đem ra chỗ máy lạnh xe hơi để k.tra, nếu hết ga thì nói thợ tháo giàn lạnh và bơm khí ga vào rùi ngâm nước coi có bị xì lỗ mọt hay không. </span>

Bác có biết vụ bơm chân không hay ko? (vacuum system)

Last edited by a moderator:
Hạng D
31/10/08
2.617
94
48
HCMC
nhadatmiennam.vn
METRO nói:
Olympus nói:
<span style=""background-color: #ffff99;"">Mang đem ra chỗ máy lạnh xe hơi để k.tra, nếu hết ga thì nói thợ tháo giàn lạnh và bơm khí ga vào rùi ngâm nước coi có bị xì lỗ mọt hay không. </span>

Bác có biết vụ bơm chân không hay ko? (vacuum system)

Công đoạn này theo e thì sau khi lắp lại dàn lạnh thì dùng máy rút chân không cho hết không khí trong hệ thống lạnh rùi bơm gas R134a_ hoàn tất..

E từng đi sửa nên biết chứ ko phải chiên ra về máy lạnh...:p

Hạng C
3/5/07
522
8.499
93
Cám ơn các bác nhiều!Biết ít kiến thức trước khi đi để đỡ bị vặt.

Hạng C
3/5/07
522
8.499
93
Tính em cẩn thận thôi.Mà vẫn bị vặt hoài bác ạ.Hôm qua khám bệnh cho con ở Nancy, đậu xe bên đường Nguyễn Văn Cừ(bên chợ) xong tiện đường băng cầu NVC về luôn, trên đường ghé nhà thuốc tây bên Dương Bá Trạc mua kháng sinh Cefixime 200mg, bọn nó bán 18.200đ/viên (bình thường em mua loại mắc nhất là 6000đ/viên).Thắc mắc thì em nó bảo "Em tính đúng rồi".Sáng nay em mang vỉ thuốc ra chỗ quen mua tiếp thì chỉ có 3.200đ/viên.Hic, mỗi viên thuốc hôm wa nó ăn em 15k chênh lệch.
Vụ máy lạnh Mazda thì em làm xong hôm qua luôn.Thay dàn lạnh mới, thay phin lọc, nạp ga, công thợ...Thiệt hại 3.050K.