Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
18/2/13
47
45
18
Anh mình mua xe tại Mercedes Trường Chinh, được tặng phiếu quà tặng (bao gồm lọc nhiên liệu, lọc gió, ...). Xin xem chi tiết mình đính kèm.
Nhưng khi vào bảo dưỡng tại hãng tại Mer PMH, là cùng cty với Mer Trường Chinh, thì họ lại từ chối xuất cho Lọc nhiên liệu. Mặc dù bên mình đã kiến nghị đủ cách nhưng vẫn không đc. Thật gây khó hiểu cho khách hàng quá. Vậy Phiếu voucher này tặng khách để làm gì?.
Và hơn nữa bạn trưởng nhóm Sales Mer Trường Chinh, Ms Thủy Tiên lại có những lời lẽ theo mình là hơi thiếu tôn trọng khách hàng.
Thiết nghĩ Mer là 1 hãng rất có danh tiếng thì việc chăm sóc khách hàng càng phải được chú tâm hơn nữa.
Chứ mình không nghĩ là lại như thế này, nhất là khi phân khúc khách hàng mà Mer hướng đến, mình nghĩ khách hàng sẽ càng đòi hỏi cao về chất lượng xe cũng như customer care service.
Bên mình thật sự không chấp nhận thái độ như vậy với khách hàng và cảm thấy hơi phiền lòng, vì mình cũng làm bên service mà chả bao giờ dám có thái độ như cái cô Tiên này cả.

Cái mình cần là:
1. Hãy giữ đúng với những gì đã cam kết và offer với khách hàng, đó là cách thể hiện sự chuyên nghiệp và tôn trọng khách nhất.
Chứ đừng offer 1 đằng, xong rồi thực hiện 1 nẻo, như thế thì không khác gì lừa khách và không tôn trọng khách. Đừng làm mất đi danh tiếng của Mercedes đã gầy dựng bao nhiêu năm này chỉ bằng cái phiếu cỏn con như vầy.
2. Nên có thái độ tôn trọng khách hàng nhất có thể có. Dù gì cũng là khách mua xe của mình và sử dụng dịch vụ của mình.
Phải giải quyết dứt điểm và nhanh gọn lẹ, làm cho khách hài lòng đúng như cam kết chớ. Mình bỏ tiền ra mua chớ mình không có xin ai hết đâu mà kiểu như ban ơn khách hàng vậy.
Mình post lên đây, không nêu lên quá chi tiết thông tin cá nhân, cũng là thiện chí để bên đại lý xem mà khắc phục, phục vụ tốt hơn cho các lần sau.

Mình thực sự yêu thích chất lượng xe Mer nên cũng mong muốn chất lượng phục vụ khách hàng cũng đc nâng cao như chất lượng xe.
Các anh có ai gặp trường hợp như vậy chưa?

Mercedes C200- Bảo dưỡng bị từ chối xài Voucher khi mua được tặng?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: longnd
Tập Lái
18/2/13
47
45
18
Theo em biết đại lý đã giải quyết cho bác xong rồi đúng không ?
Dạ chiều giờ em chơi thể thao nên chưa update kịp ạ.
Bên đó sau khi kéo dài lơ lửng qua lại mấy ngày, điện thoại tới lui rất phiền phức, trong khi đó công việc bên mình cũng không phải là rảnh gì thì anh giám đốc bán hàng, người đại diện pháp luật và là người ký trên voucher có gọi cho bên mình chiều nay.
Ảnh vẫn ăn nói theo kiểu đánh phủ đầu khách hàng: to tiếng, liên tục rồi lại giải thích: là do in ấn, ghi theo kiểu cho có, ghi như vậy thôi chứ nào giờ đâu có thay cho ai bao giờ, trăm vụ này rồi mà có thấy ai khiếu kiện ý kiến gì đâu...?????
Nghe xong bên mình cũng lùng bùng lỗ tai thiệt. Không 1 lời xin lỗi khách hàng.
Đã vậy, em trưởng sales Thuỷ Tiên, nhỏ xíu, sinh năm 89, nhỏ hơn nhiều mà những khi nói chuyện điện thoại với mình, kêu mình là "Em" và rồi sau đó lại đổi lại, nói theo kiểu rất rất là xấc với khách hàng: "... HIỂU TÔI NÓI GÌ KHÔNG?..."
Oh đến đây thì mình thật không hiểu được cái văn hoá của bên Mer Trường Chinh (TC), của 1 số cá nhân nào đó là như vậy? các bạn có nghĩ gì không khi mà các bạn là đại diện cho Mer TC, cho Brand Mercedes để tiếp xúc với khách hàng.
Rồi khi mà khiếu nại thì có vẻ đùn đẩy qua lại và vẫn chưa có phản hồi thoả đáng cho khách hàng đang chờ đợi với biết bao phiền phối, bên mình cảm nhận là có 1 sự im lặng không hề nhẹ trong đây.

Mãi lúc sau, tin nhắn đến anh giám đốc, nhắn tin báo là kêu mình ghé Mer TC để lấy lọc nhiên liệu. Bên mình có nhắn lại là chuyển qua PMH đi, gần nhà mình vì mình làm bên đó. Chứ qua Trường Chinh thì xa xôi quá, chẳng khác nào hành bên mình. Vậy tại sao không xuất ngay từ đầu khi mình làm bảo dưỡng bên PMH? Chuyện có phải đơn giản hơn rất nhiều không?

Không một lời xin lỗi chân thành đến khách hàng từ bạn trưởng nhóm sales hay anh giám đốc sales. Mình nghĩ thật sự là cũng ko được vui cho mấy, mình tin tưởng chất lượng xe Mer, tin dùng xe Mer, tin dùng dịch vụ của Mer mà gặp những việc như vầy thì quả thật không chấp nhận được và mình mong muốn không gặp phải những chuyện như vậy nữa trong tương lai.

1. Cái ở đây mình muốn nói rõ, là thái độ làm việc và hợp tác của các bạn trên đối với mình là không tôn trọng khách, không chấp nhận được. Chúng ta giao dịch, mua bán hẳn hoi, ký với nhau bằng hợp đồng và thanh toán tiền. Chứ bên mình không xin của Mer TC cái gì hết.
Làm sai, không những không xin lỗi khách thì thôi, thì xin làm ơn đừng lên giọng với khách hàng như thế.
2. Thông thường, việc tặng quà, gift voucher, giá trị tuy nhỏ hơn cái giá trị khi mua xe nhiều, nhưng nó thể hiện sự tri ân của đại lý, hãng đối với khách hàng, thì khi tặng, hãy thật sự thể hiện tính chân thật với khách, đừng tặng theo kiểu phát cho có mà khách lại không xài được.
Đồng thời, người ta rất quan trọng cái cách bạn cho/tặng người ta, chứ không phải kiểu ban phát qua loa hời hợt đến như thế. Đến lúc gặp chuyện thì đùn đẩy qua lại, tốn thời gian của khách hàng chỉ vì như thế là không đáng có.
Tặng, hãy tặng sao cho ngta thấy là tri ân và quý báu nhất cho dù giá trị món quà đó lớn hay nhỏ chẳng sao nhé Mer TC.

Mình mong bên Mer TC rút kinh nghiệm giúp và có hướng xử lý sao cho có thiện chí nhất. Nếu mình chưa thấy có thiện chí lắm thì sẽ hỏi ý kiến của hãng, như thế có lẽ sẽ tốt hơn + quá trình rút kinh nghiệm của ai đó sẽ mau hơn.
Cảm phiền các anh chị em đã đọc các dòng tâm sự ở trên.
Em xin đính kèm 1 số hình ảnh bên dưới

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/2/13
47
45
18
Ai bảo bác mang qua đó. Mang qua Haxaco thì đâu có bị :)
Dạ nhà bên mình ở Q7, kế bên Mer PMH cho thuận tiện.
Lần sau có dịp thử chất lượng dịch vụ bên Haxaco ra sao anh nhỉ?

Tập Lái
8/4/17
30
150
33
Tp.HCM
1. Nếu em là bác thì không gọi nhiều đôi co qua lại làm gì, email hẳn ngay từ đầu, nhờ Mercedes TRường Chinh confirm qua email là Voucher này không dùng được.
(Sale Mercedes Trường Chinh dùng email cty mà liên lạc)
=> có cái email confirm xác nhận voucher không sử dụng được thì đảm bảo bữa sau Sale ở Mercedes Trường Chinh tư vấn bán xe cho KH mà nói tặng cái voucher này là sẽ bị "dập" lại liền.
Gần như không có 1 ai mua xe Mercedes mà chỉ đi tham khảo 1 showroom cả!
Và Sale chỗ showroom A luôn biết xoáy vào điểm yếu của Showroom B lắm (em thật)!

2. Cho dù cái voucher đó có không sử dụng được chăng nữa, thì việc "to tiếng/lên giọng" với KH là "thua toàn tập"
=> Chắc các bạn đó chưa nghe câu châm ngôn:
- cãi với KH
=> bạn thắng, bạn mất KH mãi mãi.

3. Chia sẽ thêm, mình bán 1 cái phần mềm cho KH giá 1tr vnd, bảo hành 1 năm
Gặp trúng KH không rành máy tính, họ làm sai, họ gặp lỗi, họ gọi ngoài giờ hành chính vẫn phải dạ dạ thưa thưa hỗ trợ mặc dù thấy rất nản.
=> họ thấy dịch vụ tốt thì bữa sau họ giới thiệu KH khác tiếp cho mà bán.

P/S chủ thread: lần sau đừng nhắn sms message group, cứ email cho các cá nhân liên quan, CC thêm anh A/anh B/ chị C vào... tự khắc kết quả sẽ khác.
Em thấy sms nó không official lắm.

Tập Lái
18/2/13
47
45
18
Dạ rất cám ơn anh GLC250 nói hộ lòng mình.
Email bên mình đã có gửi cho bên Mer TC, anh xem hình bên dưới email bên mình gửi rồi đó nhưng mà mình nghĩ họ sẽ chẳng dám confirm qua email đâu! Đến giờ vẫn chưa phản hồi, mình thấy hoàn toàn là không hồi đáp, im lặng nhẹ nhàng.
Nhưng bù lại họ liên tục gọi điện thoại và nói chuyện lại rất không được lịch sự với khách hàng, nhất là bạn trưởng nhóm sales Thủy Tiên!
Bên mình cũng làm thiên về dịch vụ khách hành, nâng niu khách hàng gần chết, lúc nào khách cũng là số 1, có bao giờ dám ăn thua với khách đâu ạ. Bởi vậy không biết Mer TC hay bạn sales Trưởng nhóm Thủy Tiên này có cần khách không nữa.

Hạng B2
29/12/16
248
171
43
31
Em cũng chuẩn bị mua 1 em cho gia đình. Em ở Tân Phú cũng tính ghé Mer TC.
Mà thôi né gấp :D
Kiếm sale nào bên Haxaco vậy :)

• Like
Reactions: 100mph
Tập Lái
18/2/13
47
45
18
Em cũng chuẩn bị mua 1 em cho gia đình. Em ở Tân Phú cũng tính ghé Mer TC.
Mà thôi né gấp :D
Kiếm sale nào bên Haxaco vậy :)
Dạ anh ráng né "bà chị" Thủy Tiên Sales nhé. Số phone bả 0933457000 đó
Mình mua xe là tìm sự tiện nghi và thoải mái nhất chứ không phải chuốc sự phiền phức và bực dọc như vậy. Chúc anh mua đc xe như ý

Status
Không mở trả lời sau này.