Tập Lái
22/1/15
7
1
1
39
Bình phẩm một tí pà con thấy hợp lí không
Nếu có một mối tương quan về thực trạng đến viễn cảnh, từ thiết kế, công nghệ của hãng đến cảm nhận của người dùng thì.... Mazda như Apple, Kia như Samsung, các hãng Ford, Hyundai, GM ..thì như Sony, LG hay HTC :)):3dcuoi:..... còn Toy thần thánh thì như.... NOKIA...

Trong khi Mazda với ngôn ngữ thiết kế kodo đẹp mê hồn, công nghệ skyactiv tuyệt đỉnh kungfu đang làm mưa làm gió trên thế giới, hay Kia với bộ line up sản phẩm dày đặc, cũng rất công nghệ và option phong phú phục vụ mọi đối tượng khách hàng cũng giống như Apply hay Samsung đang làm thì TOY thần thánh lặp lại con đường của Nokia đã đi.... CHỦ QUAN, BẢO THỦ ...rồi nhận ra sai lầm thì chậm đổi mới, các thiết kế mới ngày càng mất phương hướng, không có chất, vô cùng lạc lõng ... công nghệ thì lạc hậu so với các hãng....sống được nhờ tôn chỉ Thần Thánh nhưng cũng giống như Nokia những năm đầu khi Apple ra iphone và Samsung thay đổi.... thì Toy sẽ sớm tụt lại phía sau một cách thảm hại, khả năng bị mua lại như Nokia không cao, nhưng Toy sẽ sớm mất vị trí số 1 vào tay Mazda trong 3-5 năm tới....

tiếc thay Toy, câu chuyện lịch sử của Nokia được lặp lại trong ngành công nghiệp ô tô...:3dtanghoa:

Tập Lái
22/1/15
7
1
1
39
năm ngoái Mazda bán hơn 9000 xe, theo thông tin thì năm nay cũng gần 20,000 xe trong khi chú Toy thì cứ loanh quanh 35-40 nghìn, mà chắc sớm sụp, sụp thì nhanh lắm. Thấy cách mà thị trường ăn hết miếng bánh này đến miếng khác của Toy thấy Toy thảm hại quá

Cứ xem Kia Rio đang oánh Vio cả bán lẻ lẫn bán taxi, Toy đâu đầu, tới Mazda 2 ra oánh 1 cú nữa thì doanh số bán lẻ Toy chắc bị ảnh hưởng ghê gớm

Ford Focus thì hơi đuối nhưng K3, đặc biệt là Mazda 3 - ông vua mới của phân khúc C làm Altis thở gấp :))

Fortuner chồng chềnh, lạc hậu, quê thì sớm muộn cũng bị Sorento, nghe bảo cuối năm nay sẽ có sorento mới đẹp mê hồn và mấy em như pajero sport đập cho 1 trận

Camry mới thì cái đầu như đầu heo, có 2 cái ngoặc zô giống cái răng nanh con heo rừng, kiểu gì cũng bị Mazda 6 đập, người mua giờ không bị Toy dùng mê hồn hương Thần Thánh áp chế nữa đâu, ai lái Mazda 6 rồi thì thấy em Camry qua xứng danh đàn anh nhưng già cỗi, xấu trai :))

Xe 3 năm nữa sẽ rẻ hơn, ng ta không quan tâm đến việc bán lại nữa, mà chú trọng an toàn, thiết kế, option thì Toy còn có dựa vào hơi bán lại đc nữa không hì, hơn nữa doanh số xuống, giá trị bán lại cũng bị ảnh hưởng nhiều lắm, nói chung thời mua xe như mua Nokia đã qua rồi :))

Hạng D
2/8/14
3.205
6.736
113
Phước Kiển, Nhà Bè
Mọi so sánh của Bác là chủ quan, và kg dựa trên quy luật số đông. Bác thử lấy Bài này qua thớt Toy đăng thử xem. Em cá là Bác sẽ đủ gạch xây biệt thự trong vòng 1 nốt nhạc :p

• Like
Reactions: antikorcarfan
Hạng B2
3/6/11
128
450
63
Cũng đúng...Em chạy Kia và xài Samsung haha

Tập Lái
22/1/15
7
1
1
39
mỗi ngành khác nhau, nhưng bài học về thương đau chết chóc hay thành công thì giống nhau hehe... Toy cũng sắp TOI rồi, bác nào thấy mấy mẫu xe của Toy đẹp thì nói thật là chắc các bác xài Nokia chứ chưa biết xài iphone :3dcuoi:
Về chất lượng thì ko bình luận, nhưng về kiểu dáng, công nghệ và hướng tới khách hàng thì Toy thực sự đang lạc lối, sống quá khứ làm Vua thì khó có cái gọi là hướng tới khách hàng được, nhưng vua nào chả đến lúc băng hà, có ông nào ko tới lúc lâm chung :)) ... quy luật kinh tế bất biến

Hạng D
2/8/14
3.205
6.736
113
Phước Kiển, Nhà Bè
Thớt này kg nên nằm ở đây, nếu Bác muốn đánh giá xe thì có thể xin Bác Lơ 1 thớt bên công nghệ otô để đăng tải. Nó nằm ở đây kg phù hợp với anh em đang chạy Mazda. Bác thông cảm nhưng em nói thẳng e ghét nói xấu người khác - nếu ghét thì đừng quan tâm. vậy thôi

• Like
Reactions: bl3399
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Thớt này kg nên nằm ở đây, nếu Bác muốn đánh giá xe thì có thể xin Bác Lơ 1 thớt bên công nghệ otô để đăng tải. Nó nằm ở đây kg phù hợp với anh em đang chạy Mazda. Bác thông cảm nhưng em nói thẳng e ghét nói xấu người khác - nếu ghét thì đừng quan tâm. vậy thôi
Ngay cả người đi Mazda cũng không muốn gây sự với Toyota, dù sao họ cũng là đồng hương.
Thớt này nên chuyển qua KIA thì chắc có nhiều anh hùng ủng hộ hơn.