Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Sau thời gian sử dụng Mondeo V6 gần 04 năm, với số tiền bỏ vào khá nhiều. Em muốn chia sẻ những kinh nghiệm cá nhân trong vấn đề điều trị bệnh cho Mondeo sao cho Chi phí hợp lý.
1. Nguồn phụ tùng: Đây là vấn đề nan giải nhất khi rất khó tìm hoặc tìm được thì giá rất đắt. Tiện đây em xin chia sẻ 01 địa chỉ tìm phụ tùng, mà theo em là cực rẻ, dễ tìm được phụ tùng hiếm, đồng thời giao dịch uy tín https://www.mondeospares.co.uk/ . Nguồn phụ tùng tháo xe này bên UK (bên đó Mondeo bắt đầu vào nghĩa địa, nên họ tháo phụ tùng ra bán lẻ), em đã giao dịch thử mua 01 ECU, thì hàng đã về nên yên tâm nhé các bác. Trang web này có thể nói là bán đủ thứ phụ tùng liên quan đến Mondeo với giá ngạc nhiên.
2. Nguồn phụ tùng trong nước: Liên quan đến gầm bệ, Các bác có thể yên tâm ra Quang Vũ để thay thế, sửa chữa (em đã làm ở đó 02 lần, nói chung đủ loại phụ tùng cho gầm bệ). Liên quan đến Lạnh thì các bác có thể ra Garage Hữu Tâm (em đã làm và hài lòng). Mua của bác Du phutungford ngoài Bắc cũng khá ổn (tuy nhiên ko phải phụ tùng nào cũng có, giá thì cũng tùy món, nhưng nhìn chung rẻ hơn hãng ít nhất 10% VAT)
3. Về garage sửa chữa: Ngoài hãng ra, thì cũng có khá nhiều garage mà các bác có thể tin tưởng được. Vui Garage (em chưa thử bao giờ, nhưng nhiều người khen), Phong Nguyễn (đã thử thấy hài lòng), Tam Tiến (chưa thử, nhiều người khen). Tuy nhiên, em nghĩ có 01 nguyên tắc, Liên quan đến Điện, Hộp số thì tốt nhất nên vào hãng khám hoặc sửa
4. Người sử dụng xe: Xài Mondeo thì em khuyên các bác phải hiểu rõ về nó (bác nào lười thì em khuyên ko nên sử dụng nó), việc này giúp các bác rất nhiều, và cũng đỡ tốn kém rất nhiều. Mondeo ko phải là dòng xe thông dụng, nên thợ vớ vẩn dễ phán bậy và sửa bậy dẫn đến tiền mất tật mang. Nếu các biết hiểu rõ về Mondeo, thì ít ra cũng giúp các bác tránh đc việc giao trứng cho ác.

Hy vọng với kinh nghiệm đã chinh chiến của em, các bác Sử dụng Mondeo ko còn sợ nhiều về em nó nữa (các bác cứ vào trong trang web em share thì sẽ thấy chả thiếu loại phụ tùng gì đâu ^..^).
PS: Các bác sợ tốn xăng, thì các bác nên xem lại coi 1-2l xăng tốn thêm/100km liệu có đáng ko?

Last edited by a moderator:
vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
phamquocha nói:
4. Người sử dụng xe: Xài Mondeo thì em khuyên các bác phải hiểu rõ về nó (bác nào lười thì em khuyên ko nên sử dụng nó), việc này giúp các bác rất nhiều, và cũng đỡ tốn kém rất nhiều. Mondeo ko phải là dòng xe thông dụng, nên thợ vớ vẩn dễ phán bậy và sửa bậy dẫn đến tiền mất tật mang. Nếu các biết hiểu rõ về Mondeo, thì ít ra cũng giúp các bác tránh đc việc giao trứng cho ác.

Em đồng ý hoàn toàn với câu này của anh. Rất mê Escape, đánh giá cao Mondeo, cảm tình Focus, đã mắt Ranger... nhưng nếu ai hỏi em nên mua xe gì thì chắc em chỉ sang Toy cho nó lành, đỡ phải mang tiếng về sau anh ạ

• Like
Reactions: Hồ Anh
Tập Lái
9/1/14
24
2
3
Nếu có nhiều thóc ( Trên tỉ chẳng hạn ) thì có nhiều lựa chọn lắm : For , Toy , Mazda , Nissan , Mitsu ... Nhưng nếu trong bịch thóc chỉ có lưng bồ thì lưa chọn hay nhất là Mon V6 2004 - 2005 vì : dáng xe đẹp , sang trọng , không thua kém Mec và Cam , máy bốc - bền , tiện nghi và nội thất VIP , chạy êm , đầm . Xăng không tốn nhiều ( đường trường chân ga KHÔNG DẺO cũng chỉ 11 - 12 lít / 100 Km ) . Dịch vụ bảo dưỡng , sửa chữa khắp nhiều quận , huyện . Phụ tùng đầy rẫy cả trong lẫn ngoài hãng , giá cả đắt hay rẻ tùy món nhưng so với các hãng xe khác không hề đắt và hiếm hơn . Tôi đang sở hữu V6 , bằng thực tế kiểm nghiệm nói với các bác chính xác là như vậy !

Hạng B2
22/5/11
289
0
16
41
hic hic, cảm động quá. nhậu cúi năm thôi cụ Hà ơi :)

Hạng C
1/6/08
696
7
18
BVTTTW2
google.com.vn
Em thì sợ mấy em chân dài + luôn cả chân ngắn nó theo vì em "đẹp choai" hô hô :D! em mua xe tháng 7/2013 đến nay chỉ thay dầu hộp số và vệ sinh bơm xăng. giờ chỉ không biết làm sao để đóng cửa nhẹ nhàng như xe của bác anhbac thôi hehe!