Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
(Bài này em không biết post đâu cho đúng chỗ, có gì các bác move dùm)

Thêm một cách làm KHÓA cổng cho các bác đi chơi khuya không muốn bị vợ cho nằm đường (ngủ ngoài đuờng)

Nếu ở nhà đang xài cửa cuốn điện thì cái remote có đến 5 nút: 4 nút lên xuống,stop,off, còn dư 1 nút có hình bóng đèn.
Mở hộp điều khiển cửa cuốn sẽ thấy có 2 dây để câu đèn vào đó. Thay vì câu đèn các bác gắn cái adaptor 12V vào rồi câu dây ra cửa cổng (cửa cánh)

Ra chợ khóa mua cái khóa điện khoảng 600.000(loại có thể mở thêm bằng chìa hay nút bấm - nếu có nút phải làm cái hộp có khóa che nút lại). Đấu dây khóa điện vào cái adaptor ===> đuợc cái cửa cổng mở bằng remote. Bấm kịch 1 phát là cửa bung ra khoảng 1 tấc. Kéo cái rầm nó đóng lại, tự khóa.
Làm cái này không sợ trộm ...cắt khóa vì ở ngoài không thấy cái khóa đâu.

Chú ý:
bấm nút 2 lần để có thể khóa cửa. Rất dễ biết vì nếu không khóa đuợc thì khi kéo vào cửa sẽ bung ra (nếu không phải làm mạch kích)
nếu xài cửa cuốn điện nên mua thêm UPS nếu không cúp điện không mở đuợc
Bác nào cần thông tin rõ hơn phone cho em.

Cái này từ khi em làm chưa thấy đụng hàng (hàng thửa mà), ai đến nhà cũng buộc miệng hỏi thăm
Chi phí quá rẻ và thuận tiện ra vào. KHông mất công lựa chìa khóa tra tới tra lui.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
RE: Một cách làm khóa cổng tự động cho gara

CHo cái hình ổ khóa điện lúc đóng, mở đi Vivu ơi, địa chỉ bán nữa......hay đấy nếu có loại khóa đó tớ kiếm cái remote quạt nho nhỏ nào làm remote cửa cho mụ nhà tớ lé mắt chơi:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Hình đây bác pi

Một cách làm khóa cổng tự động cho gara

Loại này có nút bấm mở khóa nên em làm cái nắp chụp khóa lại. Có loại có thêm khóa chìa thay cho cái nút thì không cần làm nắp chụp

Bấm 1 phát là cửa bung ra khoảng nửa tấc

Nếu bác mua cái remote quạt thì nguy hiểm vì mấy cái đó có cùng tần số, dùng chung đuợc
Bác mua loại dùng cho cửa cuốn giá khỏang 600k/bộ 2 remote. Mua về tự set mã. Có thể mua thêm remote 200k/cái.
Nguời wen tới bác có thể đứng trên lầu mở cửa cho tự vào, khỏi phải chạy lên xuống ...mệt :D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

cái khóa nằm phía trong mà sao bác phải bịt cái nút vậy? sợ con bác mở à :)

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Chắc để chống trường hợp trộm leo vô bấm, hay Oshin từ trong nhà làm nội ứng mà bác qha[8D][8D]

Mua cái khóa ở chợ khóa là ở đâu vậy Vivu ơi? Mà sao thấy nó "Hai cũ" vậy....Bộ điều khiển cửa cuốn thì sẽ gồm 2 cái remote với lại cái Receiver nhận lệnh đóng mở mạch phải không nhỉ, thế thì OK rồi, nhưng mà nhà tớ không có sẵn cửa cuốn nên định kiếm cái loại remote nào khác cho nó khỏi phí mà. Cái ổ khóa điện là cái chính thôi, phải chi có cái khóa xài 220v luôn thì mình khỏi cần Adapter ha....:D:D

Cám ơn nhé

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Chơi thêm cái Camere phone ngoài cổng nữa thì....y như nhà của Mafia....... "Gấu"....hehhehe:D:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em có théc méc bác vivu ơi. Bác nói là dùng UPS để phòng khi cúp điện dưng mà em thấy UPS chỉ lưu điện trong khoảng 15-20 phút thôi. Nếu cúp điện cả ngày thì bác leo rào hả? :D

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Khoảng 15-20 phút hết bình là khi nó phải tải nguyên cái máy tính mà bác....đây nó chỉ nuôi cái mạch nho nhỏ của chính nó trong khi nằm nghỉ chờ bác bấm thôi mà:D Nằm vài ngày chắc cũng không sao đâu

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

@qha: cửa cổng nhà em phía trên trống nên làm thêm nắp chụp cho chắc. Không ngăn trộm leo vào bấm cái cụp xong phim
hay người lạ vào táy máy mở cửa mệt nữa (nếu mua loại dùng khóa thay cái nút thì khỏi cần nắp) .

UPS nếu không tải thì cả tuần cũng không sao.Nhưng bác kiếm cái UPS nào không kêu beep beep cho đỡ hao pin và nhức đầu :D. Có cúp điện thì cũng chỉ 1 ngày nên cũng không lo dzụ đó.
Khóa bác có thể ra chợ Dân Sinh hay khu bán khoá Sư Vạn Hạnh đoạn Bà Hạt-Lý Thái Tổ

Bác kiếm remote loại có set mã đựơc chứ remote đèn quạt dùng chung đuợc - nguy hiểm.
Nếu dùng remote cửa cuốn bác kiếm cái có nút đèn, nếu không phải xem lại dây nhợ ở bộ điều khiển

Camera phone thì đắt nhưng camera quan sát có 500k cái bằng ngón chân. đấu nguồn 12V rồi kéo dây vô AV In của Tivi là xem phim...truớc nhà thoải mái.

p/s: "Hai cũ" là gì vậy bác [8|]

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Ý mình là nhìn nó hơi bị ...không mới:D:D