Hạng F
18/2/13
5.654
13.861
113
Saigon & Dalat
Ngày xưa em cũng làm bài tính chi tiết, và thấy rằng đi lại bằng taxi + thuê xe đi chơi xa sẽ ít chi phí hơn là mua xe.
Khi có điều kiện mua xe, có được con xe riêng - mới thấy mọi so sánh đều không còn hợp lý. Trời mưa nắng ngồi trong xe tránh được cái ô nhiễm, cần đi đâu có sẵn con xe, cuối tuần rảnh nổi hứng thèm tắm biển thì 15' sau đã có thể lên đường. Đó là chưa nói đến chuyện an toàn cho mình và gia đình trong điều kiện giao thông hỗn độn như ở thành phố này, đó là chưa kể đến chuyện vệ sinh giữa một xe gia đình và một xe công cộng như taxi/uber/grab.
Vấn đề là ở chổ liệu cơm gắp mắm, mua cái xe vừa với khả năng - vì xe cũng chỉ là một phương tiện đi lại. Ai khen xe mình sang, ai chê xe mình hèn - mặc kệ họ, vì đó là xe của mình chứ chẳng phải của ai.

Hạng C
22/5/16
867
398
63
Đi ít thì 2-3tr tháng thôi, còn đi làm hàng ngày, đi kinh doanh thì khác

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Em thấy nhiều bác vẫn chưa hiểu chủ ý chủ bác @hoangnghidung . Bài viết nhắm tới các bác thu nhập vừa phải mà máu mua ô tô nên vay ngân hàng để mua, dẫn đến việc chi trả hàng tháng trở thành gánh nặng gia đình. Em hoàn toàn đồng ý với định hướng này. Xe ô tô hay xe máy đều là phương tiện đi lại, nếu làm ăn kinh doanh thì không nói làm gì, vì phải tính lỗ lời, đã lỗ là không ai kinh doanh, còn để đi lại thì phải tính toán cho nó chuẩn.
Em thấy phước đã không đủ đi ô tô thì đừng cố vì cố quá là quá cố. Leo lên con xe là phải thoải mái, không vay ngân hàng gì hết, mà nó có vấn đề gì cũng xử lý được hết, kinh tế hàng tháng phải đủ mạnh để không phải sống vì con xe. Em có ông bạn mua xe, lương cứng cũng gần 30 chai chưa kể thưởng, nuôi vợ và hai con, mua con xe 500 chai mà đi đâu cũng sợ bị vặt gương, chăm lo các thể loại, đến khi bệnh phải bán để chữa bệnh, giờ quay lại xe máy rồi. Như vậy thu nhập đều đặn liên tục hàng tháng đóng vai trò quan trọng, em thấy thu nhập 50 triệu/ 1 tháng thì mua xe 700-800 triệu là phù hợp, 40 triệu/1 tháng mua xe 500-700 triệu, tất nhiên là mua bằng tiền tích luỹ chứ vay ngân hàng nữa thì hơi chua.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Tính toán đc thì cứ mạnh dạn mà mua chứ cũng ko cần dư giả. Nhiều giá trị khác ko tính bằng tiền đc. Nhất là độ sướng khi vút chân ga. Sức khỏe gia đình, con cái tốt hơn, an toàn hơn ...Nợ cũng là 1 động lực, đòn bẩy tài chính cho bản thân.

Nếu sợ có xe đi chơi nhiều hơn nên tốn hơn thì thực ra là đang mất chứ ko phải đc, mất vì ko được đi, nhất là đối với con cái
Bác nói chí phải. Đời người là một chuỗi trải nghiệm, chúng ta làm ra tiền là để mua sự trải nghiệm. Nhưng mà, đừng để nợ quá nhiều.

Hạng B2
31/5/13
137
41
28
Bác chủ tính chi li thế này thì bác tính đi cày cuốc kiếm tiền xong bỏ vào ngân hàng cho nó bảo toàn và đẻ ra lãi. Rùi vài bữa nộp thuế cho cái lãi ngân hàng này.

Mình bỏ thời gian công sức làm ra của cải vật chất bản chất cũng để phục vụ cuộc sống bác ơi.
Thực ra đó cũng là suy nghĩ, đắn đo của nhiều bác khi mua xe lần đầu với ngân sách hạn hẹp và quan điểm hơi gò bó ạ. Tùy người tùy cảnh thôi bác :)

• Like
Reactions: LongBMW
Hạng B2
25/7/17
158
156
43
Em thấy nhiều bác vẫn chưa hiểu chủ ý chủ bác @hoangnghidung . Bài viết nhắm tới các bác thu nhập vừa phải mà máu mua ô tô nên vay ngân hàng để mua, dẫn đến việc chi trả hàng tháng trở thành gánh nặng gia đình. Em hoàn toàn đồng ý với định hướng này. Xe ô tô hay xe máy đều là phương tiện đi lại, nếu làm ăn kinh doanh thì không nói làm gì, vì phải tính lỗ lời, đã lỗ là không ai kinh doanh, còn để đi lại thì phải tính toán cho nó chuẩn.
Em thấy phước đã không đủ đi ô tô thì đừng cố vì cố quá là quá cố. Leo lên con xe là phải thoải mái, không vay ngân hàng gì hết, mà nó có vấn đề gì cũng xử lý được hết, kinh tế hàng tháng phải đủ mạnh để không phải sống vì con xe. Em có ông bạn mua xe, lương cứng cũng gần 30 chai chưa kể thưởng, nuôi vợ và hai con, mua con xe 500 chai mà đi đâu cũng sợ bị vặt gương, chăm lo các thể loại, đến khi bệnh phải bán để chữa bệnh, giờ quay lại xe máy rồi. Như vậy thu nhập đều đặn liên tục hàng tháng đóng vai trò quan trọng, em thấy thu nhập 50 triệu/ 1 tháng thì mua xe 700-800 triệu là phù hợp, 40 triệu/1 tháng mua xe 500-700 triệu, tất nhiên là mua bằng tiền tích luỹ chứ vay ngân hàng nữa thì hơi chua.

Đúng rồi ý bác @hoangnghidung là hướng đến các bác vừa đạt ngưỡng hay non tí mà đang toan tính mua xe. Chứ rủng rỉnh $$$ thi ko phải bàn nhiều!
Nhưng ngoài ra các bác chia sẻ thêm góc nhìn, những mất và được của người đã trải nghiệm rồi cũng rất tốt, vì những cái đó "đối tượng" khó thể nhìn ra được vì đang rất rối.
PS: chuẩn thu nhập để mua xe của bác @TamQuy giờ khó có ai đạt được nha!

• Like
Reactions: hoangnghidung
Hạng B2
25/7/17
158
156
43
Ngày xưa em cũng làm bài tính chi tiết, và thấy rằng đi lại bằng taxi + thuê xe đi chơi xa sẽ ít chi phí hơn là mua xe.
Khi có điều kiện mua xe, có được con xe riêng - mới thấy mọi so sánh đều không còn hợp lý. Trời mưa nắng ngồi trong xe tránh được cái ô nhiễm, cần đi đâu có sẵn con xe, cuối tuần rảnh nổi hứng thèm tắm biển thì 15' sau đã có thể lên đường. Đó là chưa nói đến chuyện an toàn cho mình và gia đình trong điều kiện giao thông hỗn độn như ở thành phố này, đó là chưa kể đến chuyện vệ sinh giữa một xe gia đình và một xe công cộng như taxi/uber/grab.
Vấn đề là ở chổ liệu cơm gắp mắm, mua cái xe vừa với khả năng - vì xe cũng chỉ là một phương tiện đi lại. Ai khen xe mình sang, ai chê xe mình hèn - mặc kệ họ, vì đó là xe của mình chứ chẳng phải của ai.

Như bác này là đôc lập và tự tin mà sống vui nè

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Tóm lại, có tiền và thích có xe thì nên mua. Tuy nhiên mua xe nào hợp với túi tiền mình thôi, đừng vung tay quá trán. Vậy thôi, không nên so đo tính toán mua xe và đi uber/ Grap vì nó ko thể so sánh với nhau được, do mức độ hạnh phúc khác nhau.