Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
Để em tính cho bác:
  1. Xăng ~ 1tr - 2tr tuỳ xe
  2. Đậu xe ở nhà và chỗ làm: ~ 1tr5 - 2tr, tuỳ hoàn cảnh có thể free.
  3. Đậu xe khi đi chơi phố ~ 200k / tháng
  4. Rửa xe ~ 100k / tháng
  5. Bảo hiểm tính trung bình chia theo tháng ~ 700k - 1tr
  6. Ngu phí cho xxx và các tai nạn nhỏ: vô chừng, tính trung bình theo năm: ~ 200k / tháng
  7. Bảo dưỡng tính trung bình chia theo tháng ~ 200k - 1tr cho xe mới
  8. Chi phí ăn uống tăng lên do phải ăn quán có chỗ đậu xe
  9. Có xe đi chơi nhiều hơn, xa hơn → tốn kém hơn
  10. Mua các đồ chơi theo xe: cam hành trình, phát 4g v.v....
Chưa tính khấu hao xe nhé
đó là bác chưa tính tiền góp bank (nếu có) nhé. trung bình 8tr/tháng => total 13tr/tháng.

• Like
Reactions: ManhUy
Hạng D
19/1/16
1.020
582
113
31
Bữa em đi chơi Buôn Mê Thuột ghé vào 1 tiệm rửa xe ngay trung tâm TP. Thoạt nhìn khuôn viên rửa xe rất rộng, chắc phải 10x15 hoặc 10x20 gì đó, có 3 cầu nâng luôn; em nghĩ thầm trong bụng phen này chắc bị chém đau rồi. Do đó em chủ động hỏi trước:
Em: rửa và xịt gầm hết bao nhiêu em?
Thợ: anh có hút bụi không?
Em: chắc chỉ hút hàng ghế đầu thôi vì phía sau chất đồ nhiều làm biếng dỡ xuống
Thợ: "rụt rè" trả lời: vậy 50K nha anh
Em: ok (nghĩ trong đầu chắc xe biển TP thì chú thợ nói giá này chứ bình thường chắc thấp hơn nữa)
Xíu nữa mình rớt điều thuốc lá đang ngậm trên miệng luôn :)
Tổng thời gian xịt hết 15p và lau hút bụi hết gần 10p
Kết quả sau khi rửa xe nhìn sạch và rất vừa ý!
Ở SG khu nhà mình mà rửa như thế là 115K chưa boa nhá.
Thầm nghĩ hông lẽ muốn rửa xe ngon bổ rẻ thì chạy lên Dak Lak hả ta :D
Em ở tỉnh đây bác, rửa con pick up cả thùng cả lau dọn nội thất hết 50k, rửa morning thì 30k thôi :D. Em quen nhà kia đi xa dính bùn hốc bánh về xịt không họ lấy 10k.

Hạng D
19/1/16
1.020
582
113
31
Những lúc mưa gió thất thường mới thấy uber grap cũng ko bằng xe riêng. Được cái này mất cái nọ thôi.

Tập Lái
14/2/14
39
27
18
Em cũng góp một chút về phần chi phí nuôi xe của em để các bác chưa mua xe cho thêm một chút khái niệm. Xe em kia morning 2014 số sàn, mua mới từ hãng, 36 tháng chạy được 60k km. Do mới biết chạy (lúc lấy xe là em chỉ chạy được 6 tháng) nên phải thay bố ambraya. Em liệt kê chi phí trung bình 1 tháng bên dưới:
1/xăng: 2tr5
2/gởi xe ban đêm: 1tr
3/ bảo dưỡng + thay bố ambraya (lúc 27k km) + thay 4 vỏ lúc 37k km (thay trong hãng) + thay bình sau 2 năm = 1tr
4/ phí bảo trì đường bộ: 120k
5/phí cầu đường: tùy cung đường nhưng đi xa (nha trang, Đà Lạt...) Là xác định phí gần bằng tiền xăng nha.
Em thấy con số 5tr của bác ở trên cũng khá giống trường hợp của em.

• Like
Reactions: rongconvn89
Hạng B2
20/7/17
145
84
28
31
Ko phải là người có tiền nhiều để chơi xe, nhưng là người khoái xe, sau khi đã từng sở hữu gần 20 cái xe cả cũ cả mới, cả kinh doanh cả gia đình đi, có đôi lời tư vấn cho anh em có ý định mua xe:[pagebreak][/pagebreak]

Mua hay ko mua: cái này phải xuất phát từ nhu cầu thực tế, có thực sự cần hay ko, nếu chỉ để có xe mà đi thì ko nên. Chi phí vận hành 1 chiếc xe 1 tháng phải ít nhất là 5 triệu.......chưa tính chi phí vốn mua xe và lỗ giá khi bán, mỗi năm mất từ 60tr đến trên trăm triệu tùy xe.

Giải bài toán này: thuê xe tự lái 1 tháng 3 ngày 2tr, xăng 1tr, còn 2tr đi uber, grab, vivu...... Vẫn quyết mua thì:

1/ Mua xe cũ hay mới? Xe cũ 1 năm mất giá ít nhất 15% đến 20%. Giai đoạn vừa rồi giá xe lăn bánh cùng loại mua 2017 so với mua 2015 rẻ hơn được từ 50tr đến 100tr với dòng xe phổ thông. Có điều phải biết chọn mua xe cũ. Xe cũ 1 năm ko khác gì xe mới 30.000km ko nhằm nhò gì so độ bền xe vài trăm đến dăm trăm nghìn km sau 8 đến 15 năm sử dụng.

2/ Mua xe gì và bao nhiêu tiền? Nếu ngân sách xông xênh cứ quất loại trên 1,2 tỷ. Còn nếu ko thì nhu cầu tối thiểu cứ hạng A mà quất. Muốn đẹp hơn tý thì dòng B, nếu muốn oách thì dòng C như Cruiser, Civic, Elantra, Ecosport titanium, Cerato, còn Anltis cũng đc.

Rất nhiều bạn sợ xe cũ thì kiếm xe của người dùng từ đầu mà mua. Ít nhất 70% số người mua xe là mua cũ đấy.
Bác ak , đi thuê xe lái hay đi grab uber , no khác xa hoàn toàn khi bác lái chiếc xe của chính mình , cảm giác vui sướng như có đc con vk , hãnh diện với bạn bè . Còn nếu tính như bác , koi chiếc xe là phương tiện di chuyển thoi thì đừng nên mua xe , cứ như bác nói thuê xe tự lái hoac đi grab cho lành . Ko biết mọi người sao , nhung đối với e , xe còn là bạn , ko chỉ là phương tiện đưa ta đến nơi an toàn .

• Like
Reactions: cuocsongthanhbinh
Hạng B2
25/7/17
158
156
43
Nhìn nick là ngon rồi. Khổ nỗi nhiều người chưa dư dả xèng mà lại đam mê cứ cố mua cho đc, nên miềng có vài lời khuyên thôi.
Xe kinh doanh, làm việc ra tiền tính toán hiệu quả chi phí.
Xe sử dụng cá nhân phải tính đến tiết kiệm.
Mua xe rồi mà ko làm đc việc khác vì thiếu tiền thì ko nên mua.

Cảm ơn bác @hoangnghidung đã thân tình mà chia sẻ, bác thấu hiểu tâm tư của người đang tính toán mua xe nên mới có lời bàn giúp mọi người cân nhắc mọi lẻ.

• Like
Reactions: hoangnghidung
Hạng B2
25/7/17
158
156
43
...
Túm lại nếu có khả năng thì nên sở hữu 4B, còn muốn tiết kiệm chi phí thì chỉ đi chơi thôi chứ đừng sử dụng hàng ngày đi cày là ok hết!

hehe ..Mượn bác câu này "khoe" vợ cả, có người cùng tư tưởng với tui nè! (Mong vợ mau mở túi cho tui rước dâu ;-)

• Like
Reactions: atomlife
Hạng D
18/6/13
1.489
1.054
113
Tính toán đc thì cứ mạnh dạn mà mua chứ cũng ko cần dư giả. Nhiều giá trị khác ko tính bằng tiền đc. Nhất là độ sướng khi vút chân ga. Sức khỏe gia đình, con cái tốt hơn, an toàn hơn ...Nợ cũng là 1 động lực, đòn bẩy tài chính cho bản thân.

Nếu sợ có xe đi chơi nhiều hơn nên tốn hơn thì thực ra là đang mất chứ ko phải đc, mất vì ko được đi, nhất là đối với con cái

Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
Hoá ra nhiều bác giống mình nhỉ, hàng ngày đi về 10km bằng 2 bánh, vòng vòng gần nhà 2 bánh. Chứ buổi sáng/chiều nào cũng lết qua cầu chữ Y hoặc cầu Nguyễn Văn Cừ thì chỉ có chết, he he
Theo em nếu nhà có chỗ để xe thì đỡ nhiều lắm, vì cái khoản này đến liền liền hàng tháng, đi hay không đi cũng mất tiền, SG thì cũng phải 1,5-2tr. Còn những đầu mục khác thì tính toán tiết kiệm được. Xe ít đi thì ít xăng, ít rửa, ít phí, ... nhưng khi cần là có. Nên yêu cái xe lắm

Hạng B2
19/3/16
162
149
43
41
Tầm này đã có tiền và dám xác định mua ô tô thì bài viết này cũng có là gì so với việc mua hôm trước hoặc tháng trước đến hôm sau lỗ vài trăm luôn như Honda với Huyndai đang giảm giá San kia kìa. Cứ tưởng San với CRV nó giữ giá lắm chứ tưởng gì hoá ra gỉ tường các bác ạ.

• Like
Reactions: vmode_dr