Hạng C
12/4/13
832
11.170
93
Đi đêm an toàn hay không cũng tuỳ tài bác ạ, không quen đi đêm thì tốt nhất là đi ban ngày.
Đi đêm cũng có 2 cái lợi:
- lợi về thời gian dành cho việc đi chơi;
- tiết kiệm được tiền phòng.
Nhiều bác đi miếu Bà cũng hay xuất phát tầm 10-11 giờ tối.
2 cái lợi mà anh nói theo em nghĩ anh nên xem lại. Khi lái xe trên đường dù là đêm hay ngày thì việc an toàn vẫn là phải đặt lên hàng đầu! Và nếu lấy tiêu chí ấy thì bác nói chưa phù hợp lắm! Theo em đi đêm và đi ngày nó có ưu nhược thế này!
Đi đêm trời mát, ít xe máy, nếu đi đường đèo dốc quanh co thì dễ quan sát hơn ban ngày nên ít nguy hiểm hơn. Bù lại qua 12h đêm người mệt mỏi , xử lý tình huống chậm hợn
Đi ngày: tài xế xử ly tình huống nhanh hợn, quan sát dễ hon!

Hạng D
10/3/14
1.220
531
113
Nhà bè
Chào bạn mình vừa đi ĐàLạt xong . Tuyến đường rất tốt nên chú ý hết cao tốc quẹo vô QL 20 vào thi trấn nên chạy 50km nhé vi có XXX nằm sẳn bắn bất kể ngày và đêm . Mình vừa bị 55km. Mấy ảnh nói anh chạy sính dính nên lấy 300k rùi đi. Đường còn dài bạn lên nghi ngơi tại Tam Châu. Xong phi thẳng lên ĐàLạt . Thời tiết hiện giờ Đalat nóng lắm ko cần mang áo ấm nhé. Um nhớ kiếm Khách Sạn có mấy lạnh ở nha. Vì trời nóng minh ko ngủ dc. Hiện tại minh đã đi qua Nha Trang rùi.nói túm lại đường đi Dalat rất Ok ko gì lo.nhớ là thời tiết đang nóng.hihi
E nghe nói có đường đi từ đà lạt qua nha trang nhanh lắm hả bác?đường đi an toàn không bác?e củng ngại đi đường đèo quá,đường đó tên gì bác?e chưa đi đường đèo bao giờ.thanks bác

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
2 cái lợi mà anh nói theo em nghĩ anh nên xem lại. Khi lái xe trên đường dù là đêm hay ngày thì việc an toàn vẫn là phải đặt lên hàng đầu! Và nếu lấy tiêu chí ấy thì bác nói chưa phù hợp lắm! Theo em đi đêm và đi ngày nó có ưu nhược thế này!
Đi đêm trời mát, ít xe máy, nếu đi đường đèo dốc quanh co thì dễ quan sát hơn ban ngày nên ít nguy hiểm hơn. Bù lại qua 12h đêm người mệt mỏi , xử lý tình huống chậm hợn
Đi ngày: tài xế xử ly tình huống nhanh hợn, quan sát dễ hon!
Bác nói theo cảm nhận và kinh nghiệm bản thân thì cũng đúng thôi bác.
Nói về cái lợi thì một số trường hợp đúng là có lợi.
Thí dụ như đi lễ viếng bà chúa Sứ nhiều người thường tổ chức đi đêm để sáng ra tới kịp vào làm lễ, xong ra chơi, thăm thú đôi nơi rồi chiều về tiết kiệm thời gian, không phải lo chỗ ngủ qua đêm.
Tham gia giao thông dù ngày hay đêm thì an toàn vẫn là trên hết
Nhưng việc đi đêm cũng tuỳ thuộc vào tình hình sức khỏe, thói quen đi đường của mỗi người nữa bác.
Nhiều bác đi đêm vẫn thấy thoải mái như các bác này:
Đà lạt em toàn chạy 1h sáng xuất phát từ sg. Tới đà lạt ăn sáng uống cafe khỏe re. Đi đèo em khoái đi đêm. Vắng xe mà có xe ngược chiều là biết ngay vì ánh đèn chiếu trên đèo rất sáng
Em thường xuất phát 2AM sáng, tới Liên Khương 6h cafe ăn sáng rồi tàn tàn lên ĐL.
Khỏe vợ con, khỏe tài xế. Đi đêm chỉ mình ta với ta, rất tự tại, mà leo đèo lại an toàn.
Chú ý bắn tốc độ khu dân cư, ngày lẫn đêm.
QL20 qua ĐN giờ có đèn đường suốt tuyến nên chạy đêm không đáng lo. Khoảng 2h sáng từ SG xuất phát tới đèo chuối trời vừa sáng là đẹp. Tầm 9h tới ĐL đi lòng vòng tham quan mấy chỗ trong TP, uống cafe thư giãn, ăn trưa rồi vô check in KS, nghỉ ngơi để chiều đi chơi tiếp ;).
Có bác sau khi trải nghiệm đi đêm thấy không ổn cũng rút được linh nghiệm cho riêng mình:
Hôm vừa rồi em cũng xuất phát 2h30 sáng, lên tới nơi tầm 9h. Nói chung là mệt vì ko quen chạy đêm. Dọc đường dừng nghỉ 3 lần vì buồn ngủ. Lần dừng thứ 3 mới chợp mắt được tầm 20p sau đó mới khỏe. Lần sau ko đi đêm nữa.
Đấy là mọi người.
Còn mình trước kia do như cầu (lúc đó cũng đang còn khỏe “gân đang săn và thớ thịt căng da...”) nên cũng hay phải chạy đêm. Cũng có thể lúc đó người, xe cộ chưa đông như lúc này.
Bản thân mình nhiều năm trở lại đây không chạy xe đêm quá 12 giờ khuya.
Hì hì có nhiêu chia sẻ với bác.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
E nghe nói có đường đi từ đà lạt qua nha trang nhanh lắm hả bác?đường đi an toàn không bác?e củng ngại đi đường đèo quá,đường đó tên gì bác?e chưa đi đường đèo bao giờ.thanks bác
Dalat đi QL27C (đường 723 cũ) xuống đèo Khánh Vĩnh (còn gọi là Khánh Lê, Omega) xuống Nha trang, chỉ hơn 130km. Đường không tốt lắm nhưng sedan chạy ổn, bù lại cảnh đèo rất đẹp.
Chú ý đi tuyến này tránh chiều tối đèo sương mù dầy đặc, cũng như cần xem dự báo thời tiết có mưa to kéo dài hay không- do năm nào đèo cũng bị sạt lở 2, 3 lần tắc đường, xe phải vòng qua đèo Ngoạn mục QL27/27B xuống Phan rang hay Cam ranh rồi ngược lên Nha trang, đường xa gấp đôi.

• Like
Reactions: bacai
Hạng D
10/3/14
1.220
531
113
Nhà bè
Dalat đi QL27C (đường 723 cũ) xuống đèo Khánh Vĩnh (còn gọi là Khánh Lê, Omega) xuống Nha trang, chỉ hơn 130km. Đường không tốt lắm nhưng sedan chạy ổn, bù lại cảnh đèo rất đẹp.
Chú ý đi tuyến này tránh chiều tối đèo sương mù dầy đặc, cũng như cần xem dự báo thời tiết có mưa to kéo dài hay không- do năm nào đèo cũng bị sạt lở 2, 3 lần tắc đường, xe phải vòng qua đèo Ngoạn mục QL27/27B xuống Phan rang hay Cam ranh rồi ngược lên Nha trang, đường xa gấp đôi.
E thanks bác

Hạng B2
12/10/15
313
354
63

Bác đi đường đèo Khánh Lê cứ chạy thẳng miết là tới NT nhé, sẽ được đi đường Võ Nguyên Giáp mới thông xe cuối năm ngoái, 1 bên 3 làn đường dài hơn 10km, tiết kiệm đc 20’ chạy xe về NT so với ngày trc

Hạng B1
29/11/10
88
38
18
Hóng. Mình cũng đi ngày đó. Dự kiến 10/6. Cho mình hỏi app HeretoGo nó cảnh báo tốc độ đúng ko? Hay phải căng mắt nhìn biển báo?

Ngay đầu ngã 4 Dầu Giây có biển hạn chế tốc độ 60 mà ta, chứ đâu phải 50, hay bác bị bắn láo :D

Nếu đi từ hướng cao tốc LT-DG rẽ vào lối trước ngã tư thì khó thấy biển hạn chế tốc độ 60 (mình đã bị bắn 73/60 ở đoạn này- bị bắt cách điểm bắn khoảng 20 km - hôm đó gặp chú dễ tính nên xin được free). Các bác nên chú ý khi đi đoạn này.

Hạng D
27/1/15
1.849
2.506
113
45
Thắng thì cứ đạp thoải mái pác ơi. Đừng có dà thắng là được. Bố thắng chỉ bị cháy khi đổ đèo mà dà thắng quá nâu quá dài thôi. Chứ cần giảm tốc độ,vô cua thì cứ thắng thoải mái
Muốn kg rà thắng liên tục thì nên chọn số hợp lý. Thắng thoải mái khi đi đèo thì kg khác gì rà thắng.

• Like
Reactions: bapngoto