thu nhập người trẻ 30-40tr/ tháng vay mượn mua dc cái chuồn cu này ghánh còng cả lưng trong khi đi thuê có 5-6tr/tháng, vậy mà báo cứ khuyến khích đi mua chỉ để có nhà :D

với những người chỉ tư duy trôi nổi, hành vi lang thang thì việc thuê mướn chỗ chui ra chui vào đến hết đời là luôn đúng, anh nhỉ

Hạng C
23/10/13
503
695
113
với những người chỉ tư duy trôi nổi, hành vi lang thang thì việc thuê mướn chỗ chui ra chui vào đến hết đời là luôn đúng, anh nhỉ
ông bà dạy rồi phải an cư mới lạc nghiệp, phải ổn định, phải để lại ts cho con cháu., và phải mua bds tích lũy :D

• Wow
Reactions: Wuyến
Hạng D
16/5/17
1.864
2.936
113
mở lại topic này,

sau gần 3 năm, các Chuyên gia Tài năng Tài chính đã mần được gì rồi ?

có khuyên bảo thành công được nhiều người chưa?
mà lời khuyên theo bảng tính đó có sai ko a :D

15/5/21
1.265
5.761
113
34
mở lại topic này,

sau gần 3 năm, các Chuyên gia Tài năng Tài chính đã mần được gì rồi ?

có khuyên bảo thành công được nhiều người chưa?
Tác dụng của bảng tính này là sâu sắc, toàn diện dẫn đến 99% người dân tp hcm ko mua nhà VGP.

Tác dụng của bảng tính này là sâu sắc, toàn diện dẫn đến 99% người dân tp hcm ko mua nhà VGP.

Quan trọng gì ai mua, người địa phương khác đến mua càng tốt, TP HCM thêm người tỉnh, là thêm nhu cầu, thêm nhu cầu là thêm việc, thêm việc là thêm dòng tiền, thêm dòng tiền là thêm thu nhập

chỉ bọn ở đợ mới không thấy cái lợi của một khu vực hút được sức lao động mới, anh ạ

• Like
Reactions: gilmis and pamken
15/5/21
1.265
5.761
113
34
Quan trọng gì ai mua, người địa phương khác đến mua càng tốt, TP HCM thêm người tỉnh, là thêm nhu cầu, thêm nhu cầu là thêm việc, thêm việc là thêm dòng tiền, thêm dòng tiền là thêm thu nhập

chỉ bọn ở đợ mới không thấy cái lợi của một khu vực hút được sức lao động mới, anh ạ
Sửa lại 99% người dân Việt Nam ko mua VGP vậy

Hạng D
19/3/17
1.364
4.005
113
Hiện nay nếu ai có nhu cầu ở khu này thì thuê nhà hợp lý hơn.
Hi bác Train, hôm nay rảnh em có tính toán lại để phản biện bác:
  • Các thông số Vốn tự có 600tr, vay 1,400tr, LSTK: 7%, lãi suất vay 10.5% => những dữ liệu này em giữ nguyên với bác để có tính so sánh.
  • Em thay đổi thêm 1 số dự liệu sau (nếu bác thấy vô lý thì phản bác nhé)
  • Lạm phát em cho xuống 4% cho phù hợp với tính hình hiện tại
  • Tiền thuê nhà trong 8 năm đầu, mỗi năm sẽ tăng 3%. Năm thứ 9 trở đi tăng 1% hằng năm
  • Giá trị căn nhà em dự tính theo cơ sở thấp nhất là từ khi nhận nhà 2020 đến năm 2025 mỗi năm tăng 7% theo lãi suất tiết kiệm. Trong khoản thời gian này hạ tầng nội khu (Vincome, Vinschool, Vinmec, tòa cao ốc ...) và ngoại khu (vành đai 3, các trục đường Q9 được mở rộng) ... thì em nghĩ nó cũng phải tăng thấp hơn hoặc bằng Lãi suất tiền gửi ... 3 năm tiếp theo em cho tăng ít nhất so với lạm phát là 4% và các năm còn lại là tăng bằng phân nửa lạm phát là 2%.
View attachment 2313771

=> Như vậy trong vòng 10 năm thì mua nhà để ở sẽ lợi hơn rất nhiều vì em tính giá trị căn nhà tăng theo mức lãi suất thấp nhất. Nhưng đến năm thứ 20 thì có thể sẽ là ngược lại thuê nhà lại lợi hơn.
Như vậy nếu ai có ý định vay 35 năm thì năm thứ 10 (năm thứ 8 khi vay - 2028) nên kiếm cách trả tiền gốc vay tương đương là 1 tỷ thì sẽ lợi nhất.
Với em thì kiếm 1 tỷ trong 10 năm thì là 1 bài toán có thể giải được.

Nhưng nếu ai có kênh đầu tư nào khác kiếm được lợi nhuận nhiều hơn lãi suất ngân hàng thì nên chiếm dụng vốn của ngân hàng để đầu tư.

Chờ bác phản biện.
Giá trị căn nhà em dự tính theo cơ sở thấp nhất là từ khi nhận nhà 2020 đến năm 2025 mỗi năm tăng 7% theo lãi suất tiết kiệm
Không phải lúc nào giá chung cư cũng tăng theo lãi suất tiết kiệm.

Ice confirmed
Hạng B2
8/9/20
195
214
43
31
Hiện nay nếu ai có nhu cầu ở khu này thì thuê nhà hợp lý hơn.

Giá trị căn nhà em dự tính theo cơ sở thấp nhất là từ khi nhận nhà 2020 đến năm 2025 mỗi năm tăng 7% theo lãi suất tiết kiệm
Không phải lúc nào giá chung cư cũng tăng theo lãi suất tiết kiệm.
Nhưng mah trung bình 10 năm thì có tăng ak. Nhất chi phí xây dựng nó không có giảm như hiện tại. Xu hướng mua lại chung cư cũ nó mạnh hơn, khi mà giá chung cư mới sơ cấp từ CĐT đã neo khá cao.