Hạng B2
23/4/11
258
1.322
93
Chào các bác,

Em đang chạy con Jolie 2004 được vài năm nhưng ... chán rồi, đang muốn kiếm một em nhỏ hơn để đi làm ăn và chở gia đình gồm 3 người lớn, 2 trẻ nhỏ nhưng không biết nên chọn em nào tối ưu cho tầm tiền 600tr - 800tr ạ.

Em thích con Honda CRV nhưng tầm đó lại không đủ tiền, xe cũ vừa tầm tiền thì lại sợ không vay được ngân hàng ( em tính đứng tên công ty mua và vay ngân hàng)

Em có nghe đứa em giới thiệu Huyndai SantaFe nhưng... không thích xe Hàn lắm, chưa chạy xe nên ko biết thế nào.

Nhờ anh chị và các bạn tư vấn dùm mình dòng xe nào thích hợp nhé.

Many thanks.

Hạng B2
21/6/12
273
44
28
Bác mua xe mới để lại jolie giá đẹp cho em đi

Hạng B1
21/7/11
89
0
0
Re:Mua xe gia đình 3 người lớn, 2 trẻ nhỏ nào tốt nhất

chào bác
bác có thể tham khảo web này giùm em nha ,có nhiều xe cho bác lựa chọn
chúc bác có được xe như ý
<hr/>
CHEVROLET VIỆT LONG (chuyên phân phối sỉ ,lẻ dòng xe chevrolet)
Call MR Sang để có giá cả hợp lý
0915.879.552 / 0974.479.552
gmail: [email protected]
https://sites.google.com/...evroletvietlong/

Tập Lái
27/8/11
0
0
3

Mua camry 3.5Q đi bác e để cho 0943.943.222

Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM

web9999 nói:
Chào các bác,

Em đang chạy con Jolie 2004 được vài năm nhưng ... chán rồi, đang muốn kiếm một em nhỏ hơn để đi làm ăn và chở gia đình gồm 3 người lớn, 2 trẻ nhỏ nhưng không biết nên chọn em nào tối ưu cho tầm tiền 600tr - 800tr ạ.

Em thích con Honda CRV nhưng tầm đó lại không đủ tiền, xe cũ vừa tầm tiền thì lại sợ không vay được ngân hàng ( em tính đứng tên công ty mua và vay ngân hàng)

Em có nghe đứa em giới thiệu Huyndai SantaFe nhưng... không thích xe Hàn lắm, chưa chạy xe nên ko biết thế nào.

Nhờ anh chị và các bạn tư vấn dùm mình dòng xe nào thích hợp nhé.

Many thanks.
Chào Bác

Trước hết em chúc mừng bác đã có sự "lên đời" để "tống cựu nghinh tân".
Nghe qua lời bác em có mấy ý thiển cận, bác nghe qua xem có giúp ích gì được ko nha.
Về việc ngân sách: bác đã chuẩn bị max = 800 Mil...số tiền này nếu ko thích thiếu trước hụt sau dùng để mua trả góp thì chúng ta có thể mua được 1 con xe mới toanh có giá trị khoảng 950-1 tỷ (đã bao gồm VAT), khi đó Bác trả trước là 650-700 mil, góp là 300 triệu. (1 tỷ x 70% giá trị xe) + 15% trước bạ.
Lãi suất trả góp NH sẽ tính theo dư nợ giảm dần, LS khoảng 15-18%/năm, tức mỗi tháng bác phải trả tầm: tiền Gốc (300.000.000/60 tháng) + 300mil x 1,25% = 5 mil + 3,75 mil = 8,75 mil cho tháng đầu tiên...các tháng tiếp theo sẽ ít hơn do chúng ta đã trả bớt tiền Gốc.

Điều này có nghĩa là Bác được hạch toán vào chi phí công ty gần 9 triệu của phần chiếc xe (lợi nhuận trước thuế), theo đó Bác nên cân nhắc xem có cần phải vay ít như vậy không? Vì NH sẽ cho chung ta vay đến 70% giá trị xe (nếu chúng ta thế chấp bằng chính chiếc xe đó, hoặc vay đến 95-100% nếu chúng ta thế chấp bằng BĐS, nhà, sổ tiết kiệm,...). Nếu chi phí cty của Bác vẫn còn thiếu nhiều (tiếp khách, xăng cộ, lương nhân viên + chi phí sản xuất/kinh doanh...) thì chúng ta nên chọn phương án vay nhiều hơn vì khi đó lãi vay của chiếc xe chúng ta sẽ được hạch toán hết, và đây là cách hạch toán :sạch sẽ" nhất mà cơ quan Thuế phải chấp nhận.
Hiện nay đang có nguồn tin là sẽ giảm thuế trước bạ, nếu ko có gì vội vả thì Bác có thể đợi thì sẽ tiết kiệm được khá chi phí. (nhất là xe cũ)

Về phần xe cộ, Bác đã chọn CR-V là ý kiến hay vì đây là chiếc xe hội đủ các yếu tố cần thiết mang lại : xe an toàn, rộng rãi cho 5 người, cốp xe rộng đủ cho những chuyến công tác, du lịch dài ngày và có kiểu dáng cũng khá lịch lãm. CR-V là xe SUV có trang bị khá đầy đủ các tính năng an toàn VSC, VSA, ABS, vận hành ổn định, khá tiết kiệm nhiên liệu (8L-9L/100km đường trường), chi phí bảo dưỡng thấp, phụ tùng thay thế nhiều, dễ tìm (tất nhiên xe mới thì Bác khỏi phải lo mấy vụ này), dịch vụ bảo hành, bảo dưỡng rất tốt.
Hiện nay CR-V LD đang vào cuối vòng đời, nếu Bác thích xe đời mới thì cố gắng đợi cuối quý 1/13, tuy nhiên xe đời cũ lại đang có khuyến mãi khá hấp dẫn (60 triệu), xe đời mới thì chắc giá sẽ cao và là gánh nặng cho ngân sách của Bác.

Tầm tiền này Bác còn có khá nhiều xe, tuy nhiên nếu xét tiêu chí trong cùng 1 phân khúc xe dùng cho đi làm ăn và lẫn gia đình thì xe sedan sẽ sang hơn xe SUV, MPV, xe 5 chổ sẽ sang hơn xe 7 chổ...cho thấy Bác nên cân nhắc kỹ mấy chiếc 7 chổ khá phổ biến hiên nay: Inn, 4tune, Nis-Lavina, Ford Eversert, San-fe, Sorento...hơn nữa bác đang nói à đang chán con Mit Joli 7 chổ rồi!

Theo ngu ý của em trong phân khúc xe SUV VN 5 chổ trong tầm tiền 800 mil của Bác còn có 1 ứng cử viên sáng giá nữa là Ford Escape, cũng đang vào cuối chu kỳ nên giá rất hợp lý (800 mil). Em có người bạn đang dùng chiếc này, em đã từng chạy và đi công tác trên chiếc xe này được khoảng 15.000km thì nhận thấy như sau
- Thương hiệu khá...dv bảo dưỡng, bảo hành khá tốt
- An toàn, chạy rất bám đường, xác xe nặng nên chạy đầm xe.
- Vận hành ổn định (chỉ đổ xăng và bảo dưỡng đúng hạn là OK).
- Cách âm khá.
- Nội thất rộng rãi gần như CR-V (dài 4,45 m so với 4,55 của CR-V)
- Mức tiêu thụ nhiên liệu chấp nhận (9-10 L/100km đường trường).
- Máy lạnh mạnh và cho cảm giác lạnh sâu.
- Giá trị bán lại nếu so với mức đầu tư ban đầu thì cũng xêm xêm các xe khác. (VD đầu tư ban đầu xe rẻ hơn 300 mil, dùng 3-5 năm bán lại cũng sẽ cách biệt 300-350 mil, vì 300mil này chúng ta dùng để kinh doanh cũng sinh lãi?!)
- 1 khuyết điểm nhỏ mất điểm là các chi tiết nhựa trên xe như table nhanh xuống cấp (cái này là bệnh chung của Ford VN).

Hy vọng là 1 ít thông tin của em cũng đóng góp phần nào trong việc giải tỏa băn khoăn của Bác.

Chúc Bác và gia đình nhiều sức khỏe, niềm vui, sớm có xe, cty ngày càng phát triển và lái xe an toàn trên mọi nẽo đường.

Last edited by a moderator:

ko cần dài dòng văn tự.
bác lấy con everest 2013 cho em, rộng rãi, chắc chắn, an toàn, kinh tế.
thủ tục ngân hàng nhanh gọn, lấy xe trước tết nha bác!
ok, alo em một tiếng
cảm ơn bác!

Hạng B2
23/4/11
258
1.322
93

Cảm ơn trả lời của của bác, đặc biệt là của bác Phước.OS rất chi tiết và lý thú.

Có một điểm bác hiểu lầm em là tổng chi (bao gồm vốn nhà + vay ngân hàng) là 800 mil, nói chung là em có thể bỏ ra cash tầm 400 mil, còn lại là vay. Phương án vay ngân hàng thi em không ngại vì kinh doanh đã lâu nên cũng vay vài lần rồi. Mấy xe tầm tiền tỷ thì em xin thua, vì cá nhân em thì bỏ ra 1 tỷ mua xe quả là .... quá phí, để xèng làm việc khác.

Thực ra chiếc xe em thích nhất là CRV vì hồi còn là sinh viên du học đã được chạy thử và ước ao con này. Nhưng ở Việt Nam mình, mua xe Honda CRV mới thì quá đắt (over value) và không đủ budget nên chỉ có thể tìm mua xe CRV cũ.Nhưng có vẻ dòng này ít người bán nên cũng khó mua, chắc là e từ bỏ con này thôi.

Em cũng ngắm nghía một em khác là Grandis vì rất thích phần thắng và sự chắc chắn của em này. Có lần thằng bạn em chở em đi bằng Grandis thì theo cảm nhận của em khả năng kiểm soát em này là tuyệt vời. Tuy nhiên, bà xã em không thích giao diện của em này nên toàn bàn ra.

View đi view lại thì chắc là nhà em chọn Ford Escape như bác đề nghị (vợ em duyệt rồi :) ), vấn đề xe cộ thì em không gấp lắm, có thể em sẽ xem chờ vụ thuế trước bạ và khuyến mãi của dòng xe 2013, chỉ sợ là dòng xe mới thì giá lại vượt budget nên không chọn được.

Bác lương ngoc vĩnh cho hỏi tầm giá của Ford Escape 2013 được không? có special offer gì không bác?
Many thanks các bác.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51

Thớt hay!

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố

Bác chủ kĩ tính, bác phuoc os tư vấn chi tiết rõ ràng, đáng để các anh em khác có nhu cầu tham khảo.

Hạng B1
7/10/09
51
0
0

Cố tí nữa lấy Renault Koleos bên em đi cho hoành tráng, bên em đang có chương trình lì xì đầu năm 100 triệu đây bác