Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nạp ắc quy khi nào?

Hạng B2
27/9/07
184
4
18
51
Vietnam
Có lời khuyên trên Hiephoioto.com "Nếu xe ít khi đi những hành trình dài thì sau hai tuần nên nạp lại điện cho acquy để kéo dài tuổi thọ cho acquy."
Xe tôi chạy bình quân mỗi ngày 18Km đi và 18Km về, vậy có được gọi là "hành trình dài" không? Có nên nạp lại điện cho Aq không?
Cảm ơn các bác.

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com
RE: Nạp ắc quy khi nào?

Không vấn đề gì đâu bác ơi, xe bác chạy hàng ngày - mỗi ngày 18 km thì máy vẫn nạp đủ điện cho ác quy. Nhất là những hôm tắc đường, để máy nổ, về N - kéo phanh tay nghe nhạc thì ác quy càng đủ điện. Chắc khỏang ngòai 2 năm sử dụng, khi nào sục rửa nạp lại rồi mà sáng ra tiếng đề vẫn yếu thì "cần thay mới"

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

18km...mà gặp đèn đỏ thì tắt máy (như gợi ý của bác Cọp),chắc...không đủ. Còn chạy bình thường 18kmX2 như bác là đủ ...Ai dà!...nếu hay tắc đường,để ralenti mà chạy máy lạnh liên tục...không dám chắc xạc đủ đâu nha.!!!

Hạng B2
8/3/07
380
12
18
53
HCMC

Các bác cho hỏi bình điện xe bao nhiêu V thì đủ? 12V, 12.4V, 12.6V... bình loại 65 Ah.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/7/07
146
0
16
Hà Nội

1. Điện áp bình điện của xe được tính như sau:
- Điện áp danh định là 2V/ngăn do đó với bình 6 ngăn x 2V = 12V
- Với accu nước: điện áp nạp đệm là 2.2V/ngăn, do đó điện áp thực tế của accu tốt được nạp đủ thì 6 ngăn x 2.2 = 13.2V
- Với accu khô: điện áp nạp đệm là 2.24V/ngăn, do đó điện áp thực tế của accu tốt được nạp đủ thì 6 ngăn x 2.24 = 13.44V
(Điện áp này không phụ thuộc vào dung lượng accu, dù là 5Ah hay 1000Ah thì cũng vẫn như vậy thôi).
2. Với lời khuyên nên nạp lại điện đối với các xe ít đi thì theo tôi là như thế này: Rõ ràng là ở ta thành phố chật hẹp, hay có kẹt xe, tắc đường nên số tần suất khởi động xe so với cây số chạy xe thường là nhiều hơn so với ở nước ngoài, việc sử dụng còi, đèn... các loại sẽ nhiều hơn, nhiệt độ môi trường cao hơn (về mùa hè) nên chăc chắn là accu sẽ sụt giám tuổi thọ nhanh hơn so với thiết kế ban đầu. Tuy nhiên, mỗi lượt bạn đi và về khoảng >18km thì cũng là tương đối rồi bạn ạ vì mối lần bạn khởi động xe thì bạn sẽ di chuyển với thời gian tối thiếu khoảng 30', đủ để accu bù lại điện năng hao hụt. Nếu nạp điện lại bên ngoài mà không đúng cách, không theo dõi chặt chẽ điện áp và nguồn điện, nhất là mấy bác thợ vườn hay đặt chế độ sạc cao cho nhanh thì accu còn nhanh đi hơn. Tóm lại, với accu nước, thời gian sử dụng >3 năm, còn accu khô >2.5 năm là ổn rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/9/07
184
4
18
51
Vietnam

Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo. Tôi thây hữu ích lắm.