Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Cuối tuần trước em và vơ 2 Siena đang vi vu trên đường thì đồng hồ báo nhiệt tăng nhanh bất thường. Kim nhiệt tăng từ 1/3 lên quá 1/2 rồi nhanh chóng vượt qua ngưỡng an toàn đỏ như Vnindex vượt rào qua mức 500 :D. Tấp nhanh vào lề, dừng lại kiểm tra thấy hơi nước xì ra xung quanh nắp bình nước phụ vốn luôn khô ráo khi động cơ đang hoạt động. Kiểm tra thấy 2 quạt đều chạy hết công suất thì em xác định ngay là do thiếu nước. Kiểm tra thấy không có hiện tượng két nước bị rỉ, thì biết ngay là nắp bình nước phụ đã đến lúc phải thay. hix.
Tắt máy ngồi uống cafe chờ khoảng 1 tiếng rồi khởi động máy, mở nắp nắp bình nước phụ châm thêm hơn 1 lít nước thì két nước đầy, chạy khoảng hơn 30km nữa thì kim nhiệt lại tăng lên cao. Cuối cùng thì cũng lết về tới nhà mà ko phải bị thổi nắp quy lát.
Chẳng lẻ nước bốc hơi nhanh vậy sao các bác? Có bác nào đã từng trải qua vấn đề nắp bình nước phụ này chưa? Có nơi nào cung cấp nắp bình nước này với giá hạt dẻ không? (Vào hãng giá tầm 500k. hix)

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/9/08
4.594
47.096
113
Hình như trước đây đã có một bài nói về bệnh này rồi mà bác, cái bệnh này là hư cảm biến két nước mà. Nếu nước không sôi thì làm sao bốc hơi được????

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
hoadat nói:
Hình như trước đây đã có một bài nói về bệnh này rồi mà bác, cái bệnh này là hư cảm biến két nước mà. Nếu nước không sôi thì làm sao bốc hơi được????

Em nghĩ nếu hư cảm biến két nước thì quạt giải nhiệt đã không quay. Nước giải nhiệt Siena hình như từ 85-93degC nên đã có hiện tượng bốc hơi nếu nắp két nước bị hỏng. Càng bốc hơi thì nước càng thiếu, càng thiếu nước thì càng nóng, máy nóng thì càng bốc hơi nhanh...hậu quả là sôi nước. Em đoán thế ko biết thực tế là do lý do nào :D

Hạng D
3/9/08
4.594
47.096
113
Hehe chắc chờ mấy bác khác vào chẩn đoán xem là bệnh gì, chứ em đã bị cháy quạt một lần ở chợ gạo TienGiang vậy mà 2h trưa nóng đổ lửa em lếch về sài gòn được đấy mà kim nhiệt cứ lên lên xuống xuống vui lắm:) kim lên em chạy càng nhanh thì nó lại hạ, mịa tới lúc kẹt phía trước nó kim lại lên thót cả ruột. Có nước quạt vẫn quay làm sao sôi được nhỉ??? Em chạy không quạt mà kim chưa tới vạch đỏ nó có sôi đâu?

vụ nuớc non này em cũng đang bị , xe em cứ sáng ra là e châm gần 1 chai auqa lớn (1l 5) ,mà két thì em mới thay mới chát ( vì zin là 1 hàng tiếp , em thay 2 hàng tiếp vô giải nhiệt cho nó gấu) đường ống thì ko có rỉ , anh em nào giải thích dùm em với!mặc dù 1 ngày em đi chứng 12 tới 20km ah, mổi chuyến chạy ko quá 6km vì em toàn đi làm trong thành phố

lúc sáng ra châm nước thì thấy két thiếu , bình nuớc phụ thì đầy ,riêng cái bình nước phụ thì khi đầy lên nó tự trào ra ngoài là đúng hay sai? hay bình nước phụ của em bị lủng????(ko trào lên miệng mà trào ở cổ bình nước)

Hạng B2
14/3/05
109
1
0
TP HCM
Đường ống kg có rò rỉ thì nhiều khả năng là do nắp .

Bác tìm đọc bài cũ có đề cập rất nhiều về việc này .

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
Nhiệt độ nước giải nhiệt của Fiat khá cao gần sát 100 nên khi nắp két nước hỏng nước sẽ rất dễ bị sôi
Trên nắp két nước có đề 1,4bar nên có khả năng nắp két nước của bác bị hỏng không giữ được áp suất nên bị sôi
Em thay 1 cái bên ngoài có 200k thôi bác ạ chạy tốt lắm

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Sáng nay vào hãng Fiat thay nắp bình nước phụ tổng thiệt hại 475k. Định tìm loại lô lô giá hạt dẻ nhưng thấy chi tiết này quan trọng có thể ảnh hưởng đến hành trình trên những nẻo đường thiên lý nên đành chấp nhận thương đau :(. Cổ em bây giờ vẫn còn rát :D

Hạng D
3/12/07
1.434
2.613
113
phải nghiến răng thôi bác X108 ơi, hồi e mới mua F500 cũng thế, phải mua ngay cái nắp mới...

em đang lăn tăn mấy cái lọc nhớt máy, phin lọc gió, dây phin có nên mua trong hãng hay mua ở ngoài đây...

Hạng D
3/9/08
4.594
47.096
113
X108 nói:
Sáng nay vào hãng Fiat thay nắp bình nước phụ tổng thiệt hại 475k. Định tìm loại lô lô giá hạt dẻ nhưng thấy chi tiết này quan trọng có thể ảnh hưởng đến hành trình trên những nẻo đường thiên lý nên đành chấp nhận thương đau :(. Cổ em bây giờ vẫn còn rát :D

Oạch không hổ danh là fi ác. Có cái nắp không mà 475k ..vãi...:(