Hạng B1
19/6/07
50
0
6
xì trum già nói:
Bonconbo nói:
Em giã thử con livina ma bằng giá carens thì các bác chọn em nào.

ngừoi thực dụng vẫn chọn carens , em vẫn chọn carens nếu 2 chiếc ngang giá nhau .

tammile :
Sau khi tính toán sơ sơ thì phí cho thuê hàng tháng để được huề vốn là như sau
Carens: 20 tr/tháng
Nissan GL: 24 tr/tháng
Innova: 27tr500/tháng
E tính dựa trên xe số AT, đời mới nhất, đã tính lãi suất vay NH sau khi nâng cấp xe, chỉ cho thuê xe ko có tài xế...
Thực tế thì trên thị trường có cho thuê được với mức giá như trên ko mấy bác?

- nếu tính trên nền lãi suất hiện tại , dùng vốn vay ngân hàng để kinh doanh vận tải thì lổ 100% . thừong thì ngừoi tính bài toán kinh vận tải dùng vốn vay là : đầu tư tiền mặt dứoi 30% , phần còn lại vay , dùng tiền lãi kinh doanh trả lãi ngân hàng , sau 3-4 năm thì lời đựoc xác xe , nếu xe bảo quản tốt ,ít mất giá thì sau 3-4 năm lãi khoản 100%\vốn ban đầu ( vd : 30% giá xe carens hiện tại 180tr ,sau 3-4 năm bán lại đựoc 360tr ) nếu tiền lãi kinh doanh đủ trả lãi lẫn gốc ( cái này 2 năm đầu là bất khả thi vì gốc cộng lãi thừong trên 30tr\đầu xe )
hoan hô bác xì trum.. bác tính toán hay quá.. Phải học hỏi bác nhiều

Hạng D
31/10/08
1.288
6
38
vietlove nói:
vừa đi lại, khi rãnh rỗi cho thuê tiện nhát vẫn là innova bác ạh. Bác đừng quan tâm xe chạy taxi ngoài đường vì đa số taxi innova là màu trắng thôi. Bác cứ chọn màu lạ độc là được, với cái nữa xe của mình thì mình giữ gìn kỹ càng, sạch sẽ, chau chuốt thi trông sẽ rất khác taxi. Caren và Liv không phải không tốt, nhưng cả 2 xe đều không có mức khả dụng về mặt doanh thu.
vừa ăn cơm vừa ăn khoai thi chắc chắn là bữa ăn của bác không ngon đâu. Bác phải lựa chọn theo tình hình thị trường tôi ạ. E có ý kiến thế.. nếu không đúng các ace đừng chém em nhé. Chúc bác chọn được xe như ý
bác ấy nhờ tư vấn livina và carens mà bác ! vì bác ấy vừa dùng vừa cho thuê .

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
Em thấy vay vốn ngân hàng mua xe về để KD (cho thuê xe tự lái) thì chưa hẳn đã lỗ nếu đắt khách và tính toán kĩ.
Giả sử bác chủ bán em Morning cũ được khoảng 250T
Mua Carens mới khoảng 650T (vậy bác phải vay thêm 400T trả góp trong 3 năm):

Tiền gốc phải trả hàng tháng khoảng 11.100.000 (tính tròn, không thay đổi suất thời hạn của khoản vay)
Tiền lãi phải trả hàng tháng khoảng 6.600.000 (giả sử bác vay được lãi suất 20%/năm). Lưu ý là lãi suất sẽ giảm dần theo dư nợ thực tế.
Tổng tiền gốc + lãi hàng tháng khoảng 17.700.000

Nếu bác cho thuê 1 tháng được 18T thì coi như sau 3 năm bác được nguyên chiếc xe (3 năm tuổi) mà không phải tốn đồng nào cả (lấy mỡ nó dán nó mà)

Thực tế thì khó có khả năng lý tưởng như trên mà bác phải làm ăn, có thu nhập chính khác để góp, tiền cho thuê xe chỉ coi như là 1 nguồn thu phụ để chia sẻ lãi vay ngân hàng thôi. Lúc này chỉ cần bác cho thuê đều đều mỗi tháng được 7-8T là coi như bác vay mua xe không phải trả lãi rồi.

Với giá thị trường cho thuê tự lái bây giờ, 1 tháng bác chỉ cần cho thuê được 10 ngày là dư trả lãi rồi :D

Em ủng hộ bác chủ mua xe 7 chỗ mới để cho thuê sẽ đắt khách hơn con morning cũ bây giờ, mà lại vẫn có xe phục vụ GĐ những khi cần thiết

Hạng B2
27/4/09
352
2
0
Carens giá tốt chất lượng chấp nhận được.
Nissan chất lượng dĩ nhiên tốt nhưng giá trên trời hơn inno nữa mà xe 1.8 chỉ có 1 dàn lạnh đi xa nóng chết người với lại cũng nhỏ xíu không hơn gì carens

Hạng F
12/9/10
6.652
41.216
113
48
Bà Tó
Cho phép em xới "đất" lên , AE bàn tiếp ạ .
- Số là em Caren của em cũng được cho "mượn" xác với giá 14tr/th ( thực ra là 15 , nhưng em chia cho bạn thân là tài 1tr ) . Thứ 7-Cn em lấy xe về ( hợp đồng 6 tháng à , và em không phải vay NH ) .
- Được cái là cty này đi ít , em hợp đồng 3000km nhưng có khi chỉ đi 5-600km . Và bạn em thì giữ xe rất kĩ .

Em nghĩ đi nghĩ lại . Nếu mà xe - xăng - tài , giá 20-21tr thì đủ sở hụi ?
- Tài : 5tr/tháng .
- Xăng : 3tr .
- Vậy xác xe còn 12tr/tháng ?
Nếu mình khấu hao tiền bảo dưỡng nữa thì còn khoảng hơn 10tr .
Với giá xe cũ , thì xác xe từ 12tr trở lên ( nếu vay NH 1.75% ) mói khả thi .

Bác nào có kinh nghiệm , bóng bàn thêm ạ .
Đang thất nghiệp , định có mối thì làm thêm 1 em nữa ôm chạy luôn

Hạng D
21/6/10
1.661
758
113
Em thấy vay ngân hàng mua xe cho thuê khó mà lời, cho thuê xác xe 12tr/tháng thì xe khoảng 400tr còn khấu hao 7 năm cũng chỉ mới hòa vốn (tiền khấu hao 5tr/tháng, lãi ngân hàng 7tr/tháng). Còn bao nhiêu cái rủi ro khác, cực quá.

Hạng F
12/9/10
6.652
41.216
113
48
Bà Tó
mumutant nói:
Em thấy vay ngân hàng mua xe cho thuê khó mà lời, cho thuê xác xe 12tr/tháng thì xe khoảng 400tr còn khấu hao 7 năm cũng chỉ mới hòa vốn (tiền khấu hao 5tr/tháng, lãi ngân hàng 7tr/tháng). Còn bao nhiêu cái rủi ro khác, cực quá.
Em nghĩ vậy đó bác .
Chỉ xe "bầy" may ra . Còn xe vừa đi vừa kinh doanh thì hẻo lắm .

Hạng B2
tammile nói:
Một ngày đẹp trời có người bạn alo hỏi biết ai cho thuê xe ko tự nhiên giật mình nhìn lại chiếc morning xinh xắn của mình nằm trong sân cả tuần lễ mà lại ít sử dụng... thế là e tự hỏi hay là mình ráng đổi cái xe của mình to hơn một chút lâu lâu cho thuê kiếm thêm chút đỉnh... do đó e tạm lập topic này để tham khảo thử xem tình hình cho thuê xe gần đây thế nào... có còn dễ làm ăn hay ko?

E đang tìm hiểu Carens hoặc Nissan Grand Livina (GL) e ko thích Innova vì Taxi nó chạy đầy đường rồi, Nissan GL thì cái bề ngang nó hơi nhỏ nhưng phù hợp với cái sân để xe ở nhà e, Carens thì nhìn cũng ok.. nếu các bác là người thuê thì tâm lý các bác sẽ thích Carens or Nissan GL?

to các bác sales: e chưa có quyết định gì hết chỉ muốn tìm hiểu tâm lý chung về 2 loại xe này thôi nên các bác đừng pm cho e nhé. Thanks All!
Bác chạy dịch vụ à, chọn Carens EX đi bác, giá chỉ 539tr (đã hỗ trợ theo chương trình "Đón giáng sinh và năm mới 2012" nhé bác), Carens dáng đẹp, tiết kiệm xăng, chi phí đầu tư lại ít...Chúc bác sớm có vợ 2.

Hạng D
13/3/09
1.386
2.152
113
41
HCM
hehe bác anhbocau mới xới cái topic này lên nè, e bỏ ý định cho thuê xe rồi vì thật sự KO khả thi nếu đi vay NH mua xe.
e đang khoái 7 chỗ lắm nhưng e ko muốn vay tiền NH nên cố gắng dành dụm tiếp khi nào đủ thì mua luôn chứ quyết tâm ko nuôi mập NH nữa :D