Hạng C
20/9/08
521
21
18
50
Em cũng đọc 20 trang tranh luận của các bác và hiểu thêm nhiều điều lắm. Em cũng mua xe dưới tỉnh và chỉ ra phường ký giấy mua bán nhưng chưa sang tên nên em cũng quan tâm đến vấn đề này. Bác Sonna và bác nguoiphutinh tranh luận cũng sáng ra nhiều vấn đề nhưng em thiết nghĩ, bác Sonna chia sẽ với anh em trên topic này rất hữu ích để ae os hiểu rõ thêm về luật pháp còn bác nguoiphutinh thì có nhiều kinh nghiệm "đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy" thì em nghĩ ae trao đổi khi gặp mặt, hay cafe,...để giải quyết những vướng mắc của mình thì hay hơn. Mong hai bác chia sẻ thêm nhiều cái đúng để anh em học hỏi.

Hạng B1
30/12/11
54
1
0
Đà Nẵng
Em thấy ủy quyền thì lợi được phí trước bạ , nhưng rủi ro cực cao . Hợp đồng ủy quyền bị vô hiệu khi vợ hoặc chồng chết , khi một trong 2 người xuất cảnh ( có quốc tịch khác ) và nguy hiểm nhất là khi chủ cũ liên quan đến vấn đề tài chính ... bị cơ quan chức năng phong tỏa tài sản thì coi như thôi rồi . Các bác nên cân nhắc kỹ giữa cái được và mất

• Like
Reactions: tonyhao
Hạng B2
15/5/11
112
4
18
Nói chung anh em nào mua xe sử dụng lâu dài thì họ cũng làm mua bán thôi, chỉ có anh em mua lướt thì làm UQ chứ đã lướt mà còn chịu thêm trước bạ nữa thì thội chứ....

Hạng B2
22/5/07
128
57
38
takeo nói:
Em cũng đang tìm hiểu xem nếu họ đơn phương chấm dứt HD ủy quyền hoặc chết thì mình ... lách kiểu gì đây, em cũng đang ôm một cái công chứng ủy quyền đang tính sang tên luôn, nên cũng đang rất chi là bối rối.:D
Lúc trước em có mua đất tái định cư ,gốm hợp đồng mua bán ,và hợp đồng ủy quyền và thêm cái di chúc nữa cho chắc ăn.
Nhưng sau khi đọc luật và ra phòng công chứng ,họ phán hợp đồng ủy quyền và di chúc bên bán cũng đơn phương chấm dứt hợp đồng ,và hủy di chúc được.huề cả làng :D.
Nhưng có cái hợp đồng mua bán rồi cũng đỡ lo bác ạ,mà thấy cả làng người ta làm có bị gì đâu hihihihi ,xui xui thì bị thui hehehehehe:D

Tập Lái
1/4/12
37
0
0
50
6°5000"
E đọc một lèo 22 trang, vỡ ra nhiều điều. E thấy bác Sonna tư vấn chi tiết và rõ ràng.
E muốn hỏi thêm khi mua xe ngoại tỉnh với HĐ CCUQ, nếu mất giấy đăng kiểm và cà vẹt xe thì mình có thể tự làm lại được không ? thks.

Last edited by a moderator:
Mr7979 nói:
E đọc một lèo 22 trang, vỡ ra nhiều điều. E thấy bác Sonna tư vấn chi tiết và rõ ràng.
E muốn hỏi thêm khi mua xe ngoại tỉnh với HĐ CCUQ, nếu mất giấy đăng kiểm và cà vẹt xe thì mình có thể tự làm lại được không ? thks.
Nếu mất Giấy đăng ký xe và sổ đăng kiểm có CCUQ thì làm lại được né. Nhưng khi làm xong CCUQ sẽ bị CA giữ lại CCUQ về sau ko có thì làm sao buôn với bán được hả bác.

Hạng C
14/1/12
862
61
28
namosa nói:
theo em bác cứ việc làm 2 cái hợp đồng công chứng mua bán và ủy quyền, Thời gian là cái mua bán làm sau cái ủy quyền. Xong bác cất cái hợp đồng mua bán chi kỹ nhé, cầm cái hợp đồng ủy quyền chạy. không ai làm khó bác được đâu. Vì nếu bác làm hợp đồng mua bán mà không chuyển tên đóng TB 10% thì bị phạt, còn đóng thì .... dau lòng quá... hic hic.
Khi xảy ra trường hợp người bán ngỏm củ tỏi thì cũng chả sao, thứ nhất họ có biết bác ở đâu mà tìm, hihi, mà cho dù tìm được thì bác còn cái hợp đồng mua bán mà, nó vẫn có giá trị pháp lý.
Khi muốn bán lại cho người khác thì bác dùng cái hợp đồng ủy quyền để làm hợp đồng bán cho người khác, ổn cả đôi bề bác nhé. Mà bác cũng đừng nói to nhé, các "ông" mà hay được cái lỗ hổng này thì sẽ trám ngay, thế là toi đấy
bac cho em hoi vu nay ti nhe.
vay neu da cong chung mua ban , thi bat buoc la em phai di sang ten va dong phi truoc ba 10% roi dong thoi phai doi wa bien 5 so luon roi ha bac. nhu vay nua em ko sang ten thi em se bi phat , va em cu de nhu vay chay khoang 2 nam , tinh tu luc mua xe ma ko sang ten, thi khi em cam cai jay uy quyen , em ban lai cho nguoi khac, thi nguoi do phai bi phat phai ko bac. roi vi du : nguoi do ko sang ten , cung cam jay uy quyen tu em UQ cho nguoi ay chay, va chay mai sau nay ban lai cho nguoi khac nua co duoc ko bac. em thay rac roi wa, nho cac bac chi jup can ke de sau nay em yen tam.

Tập Lái
1/4/12
37
0
0
50
6°5000"
Nếu vậy khi CCUQ thì làm 5 bản thủ cho chắc phải không bác?
giangbinh nói:
Mr7979 nói:
Nếu mất Giấy đăng ký xe và sổ đăng kiểm có CCUQ thì làm lại được né. Nhưng khi làm xong CCUQ sẽ bị CA giữ lại CCUQ về sau ko có thì làm sao buôn với bán được hả bác.

Mr7979 nói:
giangbinh nói:
Mr7979 nói:
Quan trọng VPCC nào chịu chứng cho bác đến 5 cái HĐUQ nè.

Tập Lái
1/4/12
37
0
0
50
6°5000"
Vậy chỉ có 3 bản thôi hả bác, VP giữ 1 bản - mình bên mua giữ luôn 2 bản còn lại?

Tiện đây bác tư vấn giúp em thuế của xế này, em đang ngắm nghía:
Loại: BMW 325i
Năm SX: 2002
Giá bán: 400
Xe đang ở Hà Nội
Thanks bác!

giangbinh nói:
Mr7979 nói:
giangbinh nói:
Mr7979 nói:
Quan trọng VPCC nào chịu chứng cho bác đến 5 cái HĐUQ nè.