Tập Lái
24/9/10
20
0
0
44
Trong tình trạng giao thông hiện nay. Các bác nhà mình thường xuyên bị xxx vịn vì những lỗi vớ vẩn nào đó. Một phần là do xxx hay chơi xấu và một phần cũng là do các bác nhà ta chưa nắm rõ được các thông tư, nghị định xử lý vi phạm TTGT dẫn đến mất tiền oan 
Hiện nay e doaw được bản : Nghị định 34   nên sport lên cho các bác tham khảo :

NGHỊ ĐỊNH
Quy định xử phạt vi phạm hành chính
trong lĩnh vực giao thông đường bộ
_________    

CHÍNH PHỦ
Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008;
Căn cứ Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 7 năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính ngày 02 tháng 4 năm 2008 (sau đây gọi chung là Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính);
Xét đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải,

NGHỊ ĐỊNH:

Chương I
NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh​
1. Nghị định này quy định về hành vi vi phạm, hình thức và mức xử phạt, thẩm quyền và thủ tục xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
2. Vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ là những hành vi của cá nhân, tổ chức vi phạm quy định của pháp luật trong lĩnh vực giao thông đường bộ một cách cố ý hoặc vô ý mà không phải là tội phạm và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt vi phạm hành chính, bao gồm:
a) Các hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ;
b) Các hành vi vi phạm quy định về kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ;
c) Các hành vi vi phạm quy định về phương tiện tham gia giao thông đường bộ;
d) Các hành vi vi phạm quy định về người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ;
đ) Các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ;
e) Các hành vi vi phạm khác liên quan đến giao thông đường bộ.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam bị xử phạt theo quy định của Nghị định này.
2. Người chưa thành niên có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì áp dụng hình thức xử lý theo quy định tại Điều 7 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.
Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
1. Máy kéo là loại xe gồm phần đầu máy tự di chuyển, được lái bằng càng hoặc vô lăng và rơ moóc được kéo theo (có thể tháo rời với phần đầu kéo).
2. Các loại xe tương tự ô tô là loại phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ có từ hai trục bánh xe trở lên, có phần động cơ và thùng hàng lắp trên cùng một xát xi.
3. Các loại xe tương tự mô tô là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh, có dung tích làm việc từ 50 cm3 trở lên, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h, có khối lượng bản thân tối đa là 400 kg.
4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.
5. Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 30 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (bao gồm cả xe đạp điện)..........
.......................​

Bộ này gồm 64 trang nên e không thể sport hết lên được. Nếu bác quan tâm thì comment cho e địa chỉ email . E sẽ gửi vào đó cho các bác tham khảo. Các bác cũng có thể tự in thành 1 quyển bỏ trong cốp xe khi rảnh lấy ra đọc.​
E hy vọng giúp ích được các bác . Chúc các bác lái xe an toàn 

Trân trọng!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/12/09
471
1.833
93
phantan nói:
Toàn văn Nghị định : QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ Số: 34/2010/NĐ-CP
Hà Nội, ngày 02 tháng 4 năm 2010

http://www.luatgiapham.com/phap-luat/luat-kinh-doanh/3545-nghi-dinh-so-342010ndcp-ngay-02042010.html

Thanks bác,nhờ đọc kỹ cái nghị định này mà em biết em sắp bị giam bằng 30 ngày.Tối thứ tư em đậu xe trước nhà hàng Điện Ảnh đường vào sân bay TSN uống bia với mấy người bạn, thì bị xxx & tụi áo xanh rất đông đến bắt xe 4 bánh đậu dưới lề đường & cả 2 bánh dựng trên lề.Em bị lập bb ghi là:" Để xe dưới lòng đường trái qui định pháp luật,bắt tổ công tác đợi từ 20h00 đến 22h20".Em buộc phải ký bb mặc dù ko có bảng cấm đậu xe nha các bác.Và hôm nay em ngồi đọc qua nghị định này thì thấy mình phạm vào điểm h khoản 2 điều 8 mức phạt từ 300-500k thấy củng ok.Nhưng đọc tới mục 7 áp dụng cho đô thị đặc biệt thì em muốn khóc vì mức phạt tăng lên gấp đôi và bị tước giấy phép lái xe 30 ngày,theo khoản 5 điểm b điều 43.Còn tội bắt xxx đợi thì em chưa biết phạt bao nhiêu vì trong nghị định này em ko thấy ghi.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
BondHo nói:
phantan nói:
Toàn văn Nghị định : QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ Số: 34/2010/NĐ-CP

http://www.luatgiapham.com/phap-luat/luat-kinh-doanh/3545-nghi-dinh-so-342010ndcp-ngay-02042010.html

Thanks bác,nhờ đọc kỹ cái nghị định này mà em biết em sắp bị giam bằng 30 ngày.Tối thứ tư em đậu xe trước nhà hàng Điện Ảnh đường vào sân bay TSN uống bia với mấy người bạn, thì bị xxx & tụi áo xanh rất đông đến bắt xe 4 bánh đậu dưới lề đường & cả 2 bánh dựng trên lề.Em bị lập bb ghi là:" Để xe dưới lòng đường trái qui định pháp luật,bắt tổ công tác đợi từ 20h00 đến 22h20".Em buộc phải ký bb mặc dù ko có bảng cấm đậu xe nha các bác.Và hôm nay em ngồi đọc qua nghị định này thì thấy mình phạm vào điểm h khoản 2 điều 8 mức phạt từ 300-500k thấy củng ok.Nhưng đọc tới mục 7 áp dụng cho đô thị đặc biệt thì em muốn khóc vì mức phạt tăng lên gấp đôi và bị tước giấy phép lái xe 30 ngày,theo khoản 5 điểm b điều 43.Còn tội bắt xxx đợi thì em chưa biết phạt bao nhiêu vì trong nghị định này em ko thấy ghi.

Ko cấm đậu, cấm dừng thì sao phải ký bb bác?

qvn confirmed
Hạng C
9/4/10
714
507
93
Rubber Chemical
BondHo nói:
phantan nói:

60 ngày Bác ạ, cái tội uống bia nữa

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
BondHo nói:
phantan nói:

Lần sau,nếu bác có bị lại,mà vẫn phải ký(vì xxxx đông quá,áp đảo quá) thì bác phải ghi vào phần ý kiến của bác:
Tôi phản đối việc lập biên bản này(bác phải ghi chú thêm địa chỉ,địa điểm đậu xe,nếu xxx cố tình không ghi)vì tôi đã đậu xe trên đoạn đường bác đậu không có biển cấm dừng hay cấm đậu!
Có thể bác vẫn bị phạt,nếu bác không vận dụng lý lẽ,vì xxxx bây giờ lỳ lắm.Nhưng nếu bác biết mình có lý,bác có thể kiện cái QĐ phạt bác,giống anh chàng sv ở Cần Thơ là bác sẽ thắng kiện đó.Sắp tới sẽ có luật xử theo án lệ rồi.

Hạng B2
17/12/09
471
1.833
93
phantan nói:
Chắc tại đám kia đông.:D
Đúng là tụi nó đông lắm các bác ạ>10 chú,có xe tải để chở 2 bánh ko có giấy tờ về đội luôn,4 bánh bị lập bb tất cả 7 chiếc.Có 5 bác ra trước em nhận bb rồi,bác thứ 4 ra nhận bb thấy ghi bắt tổ công tác đợi từ 20h00 đến 22h00 nên em buộc phải đi ra,lúc ấy 2 chú xxx cứ dí sát mặt em để tìm mùi bia nhưng em bảo em ko uống bia,chổ này ko có bảng cấm và em ko biết là các chú đang đứng đợi em để bắt xe.Nhưng các chú ấy già có trẻ có làm áp lực với em,và chủ nhà hàng bảo lỗi này ko bị giam bằng lái và phạt bao nhiêu thì nó chịu nên em ký cho xong
.Lúc em về là 23h00 mà thấy các chú ấy vẫn đang đứng chờ bác Ỉn,lúc ký bb xong em chưa về mà vẩn đậu xe ở đấy nhưng các chú xxx vẩn đứng trông xe cho em chứ ko bắt em phải dời xe đi nơi khác.Về nhà mở máy lên đọc nghị định 34 thì thấy mức phạt 300-500k ko bị giam bằng.Nhưng đọc tới gần hết thì thấy áp dụng cho đô thị đặc biệt thì mức phạt 600k-1000k & bị giam bằng 30 ngày,còn tội bắt xxx đợi thì thứ 3 em đi đóng phạt về mới biết.

Hạng B2
17/12/09
471
1.833
93
Và em củng xin hỏi các bác là bị giam bằng lái 30 ngày thì xxx tính từ ngày lập bb hay ngày mình đi đóng phạt.Nếu tính từ ngày lập bb thì em cầm bb chạy luôn,nếu tính từ ngày đóng phạt thì trong thời gian 30 ngày đó,mà em lỡ bị xxx thổi mà ko thông cảm được thì mức phạt sẻ như thế nào?Thanks các bác.

Hạng B1
26/8/10
90
58
18
47
Tp.HCM
vấn đề này có 1 anh đã hỏi rồi & đc trả lời như sau: giam bằng 30 ngày tính từ ngày lập biên bản... vậy nên anh canh đúng 30 ngày lên gặp, lấy quyết định xử phạt, nộp phạt rồi lấy GPLX ra luôn. từ ngày lập bb đến ngày đấy cứ cầm bb mà chạy nhưng chạy đúng luật để khỏi mất thêm tiền... còn nếu xui quá vẫn bị dính thì đi xả xui vậy...