Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Với xu hướng phát triển ngày càng hiện đại của xã hội ngày nay về hạ tầng cũng như lối sống, không ít những chị em phụ nữ dù chỉ làm công việc nội trợ nhưng vẫn muốn tự sở hữu cho mình một mẫu xe ô tô đủ để đáp ứng nhu cầu di chuyển hằng ngày. Nữ chủ nhân chiếc Suzuki Swift 2020 trong bài viết sau đây là một ví dụ.

Người dùng nữ chia sẻ về Suzuki Swift 2020: "phụ nữ nên tự sở hữu xe ô tô"

Sau khi lấy xe vào tháng 6 năm nay, chiếc Suzuki Swift 2020 (phiên bản GLX) của chị Thanh Tâm, hiện đang sinh sống tại quận 2, đã lăn bánh được hơn 1.000km.

Với nhu cầu di chuyển thường xuyên để phục vụ gia đình, chị Tâm đã chọn cho mình mẫu xe Suzuki Swift 2020.

Hãy cùng xem trong 3 tháng sử dụng, chị Tâm đã có những cảm nhận thế nào về mẫu xe này cũng như những chia sẻ của chị về xu hướng phụ nữ tự sở hữu xe ô tô.

PV: Chào chị Tâm, cơ duyên nào đã đưa chị đến mẫu xe Suzuki Swift này?

Chị Tâm: Cá nhân mình thích những chiếc ô tô nhỏ gọn. Khi quyết định mua xe mình cũng lên mạng tìm kiếm những mẫu xe ô tô phù hợp với nữ thì thấy mẫu xe Suzuki Swift 2020. Sau khi tìm hiểu kỹ thì mình quyết định chọn mua xe.

PV: Nói về nhỏ gọn thì em thấy một số ứng cử viên sáng giá như Kia Morning, Grand i10 hay Fadil cũng khá hợp lý, chị có thử tham khảo qua các xe này chưa?

Chị Tâm: Ấn tượng đầu tiên của mình về Suzuki Swift là xe có thiết kế cá tính và khác biệt hoàn toàn so với những lựa chọn khác trên thị trường.

Bản thân mình thích Mini Cooper nhưng do giá xe cao nên có lẽ mình bị thu hút bởi ngoại hình Suzuki Swift nhiều hơn. Như Tân cũng thấy thì chị có độ lại một số chi tiết theo sở thích và theo kiểu Mini (cười).

PV: Ông xã chị có góp ý gì khi chị quyết định mua mẫu xe này không?

Chị Tâm: Ông xã mình thì thiên về xe có nhiều tính năng nên lúc đầu anh có khuyên mình mua Hyundai Kona. Nhưng mà khi xem xe, mình thấy xe vẫn khá to và không hợp nhãn mình nên mình không chọn.

PV: Thường thì chị sẽ sử dụng xe vào những mục đích gì?

Chị Tâm: Mình chủ yếu sử dụng để đi phố, phục vụ các nhu cầu hằng ngày như đi siêu thị, đi chợ,...Thỉnh thoảng cũng chở bé nhà mình đi chơi.

Hiện tại mình cũng đang ở nhà giữ bé nên chưa sử dụng xe để đi làm hằng ngày. Sau này khi bé đi học mình cũng có phương tiện để đưa đón con hằng ngày tiện hơn.

PV: Với việc phải thường chở theo em bé, em đoán yếu tố an toàn cũng là một tiêu chí để mình xem xét khi mua dòng xe này?

Chị Tâm: Tất nhiên mình cũng xem xét các trang bị an toàn trên xe. Cơ bản thì Suzuki Swift không có Cân bằng điện tử nên ông xã nhà mình cũng hơi lo một chút. Nhưng mà bản thân mình chạy xe cũng đầm tính và cẩn thận nên cũng không lo ngại nhiều.

Chiếc xe sedan trước đây của mình rất ọp ẹp và có cảm giác không cứng cáp. Riêng Suzuki Swift khi mình trải nghiệm thì thấy xe chắc chắn, đóng cửa nghe “cái rầm” (cười).

PV: Theo cảm nhận của chị thì Suzuki Swift có đủ mạnh để đáp ứng nhu cầu di chuyển của mình không?

Chị Tâm: Mình thấy Suzuki Swift cực kỳ phù hợp với các bạn nữ. Thứ nhất xe cũng nhỏ gọn vừa đủ để mình có thể linh hoạt trong phố. Đi qua các gờ giảm tốc cũng không bị xóc nhiều, cảm giác đầm chắc.

Nhà mình bên quận 2, muốn đi vào trung tâm cũng phải lên cao tốc. Khi cầm lái thì mình rất tự tin, cũng không thấy quá nhỏ bé so với các xe cùng cỡ khác.

PV: Chị thích nhất điểm gì trên Suzuki Swift 2020?

Chị Tâm: Có lẽ là ngoại hình. Xe nhìn chất và cá tính. Những mẫu xe đô thị khác chị nhìn thấy mỗi ngày nên không thấy gì đặc biệt, riêng Swift có vẻ gì đó lôi cuốn và khác biệt hơn. Mình nghĩ đây cũng chính là thế mạnh mà Suzuki Swift sở hữu để chinh phục người dùng.

PV: Nội thất của Suzuki Swift có chinh phục được chị như chính ngoại hình của nó không?

Chị Tâm: Nếu theo thang 10 điểm thì nội thất xe cũng phải ở mức 8 điểm. Không gian bên trong theo mình thấy là thoải mái và vừa đủ rộng. Ghế sau ngồi 3 người cũng không phải là quá chật. Không gian trần và để chân thiết kế vừa phải.

Khoang hành lý cũng đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng hằng ngày của mình. Đi siêu thị thì chất được rất nhiều đồ, phía sau cũng đủ để vừa xe nôi của em bé.

Tiện ích trên xe cũng ở mức vừa phải. Chiếc xe trước đây mình dùng thì không có Apple Carplay. Chuyển sang Suzuki Swift thì tích hợp luôn trên màn hình xe, dùng bản đồ mình không cần sử dụng điện thoại nữa.

PV: Có điểm gì chị chưa hài lòng trên chiếc Suzuki Swift của mình không?

Chị Tâm: Xe thiếu tự động gập gương. Nguyên bản sử dụng ghế nỉ nên lúc đầu mua về ngồi cũng hơi nóng.

PV: Không biết trong tương lai thì ngoài việc chỉ đi trong phố, chị có dự định sẽ có những trải nghiệm xa hơn với chiếc xe của mình không?

Chị Tâm: Sắp tới khi mình chạy quen rồi có lẽ mình sẽ tự về quê ở Vũng Tàu luôn.

PV: Chị quan niệm như thế nào về việc phụ nữ tự sở hữu một chiếc xe ô tô và tự trải nghiệm chứ không chỉ đơn thuần là để chồng chở?

Chị Tâm: Mình nghĩ phụ nữ nếu có điều kiện về tài chính nên tạo sự chủ động cho chính mình và đừng ngại trải nghiệm. Cứ tự cầm lái rồi sẽ quen thôi. Vì sẽ có những lúc ông xã mình bận và không thể chở mình được thì mình có thể chủ động hơn.

Người dùng chấm điểm

Ngoại hình10/10
Nội thất8/10
Động cơ8/10
Tiện nghi7/10
Cảm ơn chị Thanh Tâm đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon!

>> Nữ chủ nhân đánh giá xe Suzuki Swift 2019: "Cá tính, mạnh mẽ hơn nhiều so với Kia Morning"

Một số hình ảnh chiếc Suzuki Swift 2020 mà chị Tâm đang sử dụng:

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/2/10
648
401
63
Xe có ưu điểm là giống mini côper, đẹp, phù hợp cho chị em đi chợ.
Nhược điểm: không gian hàng ghế sau hẹp, cái hộp cầu chì câu dây như xe năm 45 thế kỉ trước, gia đình bên ngoại làm ăn lởm khởm, thái độ phục vụ có vấn đề, xem chừng sắp dẹp tiệm :)

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Swift thích hợp đi trong phố, rất đẹp về ngọai hình, có phong cách riêng kiểu như Mini Cooper - và cũng chỉ có nhiêu đó thôi.
Còn nhận xét ... trước nhà mình sử dụng Kia Cerato, xe rất ọp ẹp và có cảm giác không cứng cáp. Riêng Suzuki Swift khi mình trải nghiệm thì thấy xe chắc chắn !?!?

Hạng D
1/7/10
1.981
1.195
133
giaotoviet.com
Xe này ngoại hình đẹp; mà có thật ổn hơn Kia Cerato ko; nge chị này review cảm tưởng Kia là xe tàu; Su mới là xe xịn.

Hạng D
24/2/08
1.766
2.322
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
Swift thích hợp đi trong phố, rất đẹp về ngọai hình, có phong cách riêng kiểu như Mini Cooper - và cũng chỉ có nhiêu đó thôi.
Còn nhận xét ... trước nhà mình sử dụng Kia Cerato, xe rất ọp ẹp và có cảm giác không cứng cáp. Riêng Suzuki Swift khi mình trải nghiệm thì thấy xe chắc chắn !?!?
Đúng rồi, người ta chạy con xe Hàn thấy dở òm nên mới đổi sang con xe Nhật cho chắc chắn đó mà.

Hạng D
24/8/07
1.661
2.707
113
xe này bán ế thấy bà, mua chạy vài năm thành động vật quý hiếm...
xe này anh xã độ điếc, chạy chán chê rồi quăng cho cho cô vợ đi chợ, đưa rc cháu đi học...
mod rút kinh nghiệm, đợt này ko che biển số như bài Cross Hibrid

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/1/19
4.060
6.697
113
Không biết chị nhà có leo dốc Vincom chưa :D:D ..xe gì ra xe hơn 600 mà không co cái HAC nữa
Lăn bánh hơn 600 mà con xe trụi lủi, không có cân bằng đt, không gập gương, không khởi hành ngang dốc, nội thất vừa chật vừa không có gì nổi bật, lại còn ghế nỉ. Con này chỉ được đúng một điểm là ngoại hình cá tính, vận hành tiết kiệm. Giá lăn bánh còn đắt hơn mấy con giá trị cốt lõi nên ế thê thảm. Hầu như không có tháng nào mà không góp mặt trong nhóm đội sổ về doanh số ...

• Like
  • Haha
Reactions: hoang244 and tenxo