Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
1/10/12
247
125
43
Chào các bác, lúc trước e có bán căn hộ cho 1 khách hàng, sau đó ko ở nên chị này cho thuê lại, tự nhiên hôm nay gọi hỏi em có cách nào giải quyết vấn đề ko: người thuê nhà vài tháng gần đây thường xuyên thanh toán tiền trễ, truy ra thì biết đã mua dc nhà muốn kết thúc HD thuê sớm (HD thuê ký 1 năm, mới thuê dc khoảng 6 tháng nay). Giờ bà này không muốn dọn đi và cũng ko muốn đóng tiền nữa chừng nào chủ nhà chịu trả lại tiền cọc, còn lấy thêm lý do HD ko công chứng nên ko có giá trị pháp lý gì hết nên sẽ ko sợ gì hết. E nói chủ nhà cứ báo công an nhưng chủ nhà sợ người thuê đã chí phèo vậy thì có thể phá nhà rồi bỏ đi lúc nào ko biết. Bác nào đã rơi vào tình trạng này có cách nào xử lý ko nhỉ ?

Hạng B1
29/1/14
50
51
53
Chào các bác, lúc trước e có bán căn hộ cho 1 khách hàng, sau đó ko ở nên chị này cho thuê lại, tự nhiên hôm nay gọi hỏi em có cách nào giải quyết vấn đề ko: người thuê nhà vài tháng gần đây thường xuyên thanh toán tiền trễ, truy ra thì biết đã mua dc nhà muốn kết thúc HD thuê sớm (HD thuê ký 1 năm, mới thuê dc khoảng 6 tháng nay). Giờ bà này không muốn dọn đi và cũng ko muốn đóng tiền nữa chừng nào chủ nhà chịu trả lại tiền cọc, còn lấy thêm lý do HD ko công chứng nên ko có giá trị pháp lý gì hết nên sẽ ko sợ gì hết. E nói chủ nhà cứ báo công an nhưng chủ nhà sợ người thuê đã chí phèo vậy thì có thể phá nhà rồi bỏ đi lúc nào ko biết. Bác nào đã rơi vào tình trạng này có cách nào xử lý ko nhỉ ?
Mợ cũng dễ tính nhĩ, trong hợp đồng thuê nhà luôn ghi rõ là nêu chưa hết thời hạn trong hợp đồng mà người thuê không có nhu cầu thuê nữa thì xem như mất tiền cọc. Người thuê không được cho người khác thuê lại Sao lại có chuyện người thuê lại cho người khác thuê lại để rày rà.

Hạng D
13/8/07
1.544
3.431
113
Mợ cũng dễ tính nhĩ, trong hợp đồng thuê nhà luôn ghi rõ là nêu chưa hết thời hạn trong hợp đồng mà người thuê không có nhu cầu thuê nữa thì xem như mất tiền cọc. Người thuê không được cho người khác thuê lại Sao lại có chuyện người thuê lại cho người khác thuê lại để rày rà.
em nghĩ là hợp đồng có câu đó, nhưng vấn đề là người thuê giờ chí phèo, tiền thì k đóng, muốn lấy cọc. và người thuê vin vô cớ là hợp đồng tay, không công chứng, nên k sợ. case này cũng nhiều ah....
bò hóng cách xử lý

Hạng B2
4/7/12
180
2.816
93
41
Nếu là mình trong hoàn cảnh này thì mình sẽ thanh lý hợp đồng. Người ta đã có nhà, giờ không có nhu cầu ở nữa thì thả người ta đi cho rồi.

Tất nhiên về lý thì có thể bắt người ta làm đúng hợp đồng, nhưng tình cảm xíu thì vẫn tốt hơn mà.

Tập Lái
18/12/14
0
105
27
32
Nguyễn Duy Trinh Q2
Thay vì cố giữ thì cũng lằng nhằn đâu có nhận được tiền thuê nữa, thui thì 2 bên ngồi lại thương lượng với nhau trả lại 50% tiền cọc cũng sẽ hay hơn đó bác, chúc bác sớm giải quyết sáng suốt..

Hạng B2
18/5/09
125
122
43
Bình Tân HCM
www.thangdutoan.vn
Đợt trước tui cho thuê nhà 1 năm, mới 2 tháng dọn đi. Về lý là mình lấy tiền cọc, nhưng nghĩ tiền đó không phải của mình, lấy chi. Trả lại cho thanh thản. Có điều cọc 2 tháng thì phải trả cho thằng cò 1 tháng nên chỉ trả lại 1 tháng thôi.

• Like
Reactions: mittokhoa
Hạng B2
20/9/14
302
4.945
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
Đợt trước tui cho thuê nhà 1 năm, mới 2 tháng dọn đi. Về lý là mình lấy tiền cọc, nhưng nghĩ tiền đó không phải của mình, lấy chi. Trả lại cho thanh thản. Có điều cọc 2 tháng thì phải trả cho thằng cò 1 tháng nên chỉ trả lại 1 tháng thôi.
nếu cho thuê qua cty môi giới thì lôi nó lên làm hợp đồng thanh lý, gọi bảo vệ quăng đồ khách ra ngoài, thay khóa khác>>ok?
ko qua cty môi giới thì gọi bảo vệ, quăng đồ nó ra, thay khóa>>ok?
nhà của mình mà còn sợ thế thì ra ngoài phải làm sao, mà chung cư có bảo vệ nữa cơ mà, khi bị đuổi khỏi nhà thì lúc ấy xem nó dám nói HĐ ko công chứng nó ko sợ nữa hay ko

• Like
Reactions: applekingz
Hạng C
18/11/14
597
5.060
93
chốn bồng lai
www.5dieu.com
Ngày xưa e làm quản lý ở một khu căn hộ cho thuê bên quận 10 cũng gặp trường hợp như bác này nè :D khách vào phải đưa trc mình 2 tháng cọc, ký 1 năm là phải nộp cho bên MG 1 tháng rồi, mình nói nếu ko ở nữa thì qua bên MG đòi lại tiền vì chính nó dẫn ông tới mà ;)

Hạng D
30/11/12
1.011
842
113
trong hợp đồng ghi rõ kỳ hạn thanh toán trễ khoảng 5 ngày. sau 12 ngày tính từ ngày đóng tiền mà không thanh toán thì xem như người thuê tự phá bỏ hợp đồng và ko buuoi hoàn lại tiền cọc

Status
Không mở trả lời sau này.