Hạng C
31/12/12
638
878
93
Không biết đã bác nào bị chưa, nhưng khả năng sắp có.
Đi từ cầu Tân Thuận 2 về Phú Mỹ Hưng, ở gần KIA PMH có biển báo 411 hướng dẫn 2 lane bên ngoài con lươn bê tông lần lượt là: đi thẳng + quẹo trái và đi thẳng + quẹo phải (áp dụng cho ngã tư).
Oái oăm cái là lane ngoài cùng (sát con lươn) vẫn để mũi tên chỉ hướng "chỉ được quẹo trái".
Nếu kết hợp đi theo đèn tín hiệu thì khi đèn quẹo trái Xanh, các xe chỉ được quẹo trái. Còn khi cả hai đèn cùng Xanh thì ở lane ngoài sẽ được đi thẳng và quẹo trái cùng lúc.
Em đi qua đây hàng ngày chưa thấy vụ nào nhưng hiện tại các xe vẫn đi thẳng ở lane trong khi đèn Xanh.
Mai mốt xxx đứng bên kia bắt vụ này chắc vui lắm đây, biển báo một kiểu - mũi tên chỉ một kiểu tha hồ cãi lộn.

Hạng B2
17/10/14
152
217
43
Tôi thường xuyên đi đường này, về PMH nên lần nào cũng vậy, tôi cứ đi làn trong cho lành, vì rất sợ làn ngoài chỉ được rẽ trái.

• Like
Reactions: WMS and Coza Nostra
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Chấp hành bb 411 hoặc đến giao lộ chấp hành đèn tín hiệu sẽ cãi dc :)

WMS confirmed
Hạng B2
21/12/13
272
132
43
Tp. HCM
Tôi thường xuyên đi đường này, về PMH nên lần nào cũng vậy, tôi cứ đi làn trong cho lành, vì rất sợ làn ngoài chỉ được rẽ trái.
đi theo cách này thi không có gì phải lo lắng.

Hạng D
8/6/14
1.785
5.662
113
36
Cùng lắm là 150k, cứ nhớ vậy là an tâm.
Trong trường hợp đi thẳng trên làn chỉ cho quẹo là lỗi không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường. Em nhớ lỗi này 300k đối với ô tô mà bác?
Hôm qua em đi xe 16 chỗ của Cty vừa qua khỏi Suối Tiên, bác tài chạy làn sát con lươn và đi thẳng qua ngã tư thì bị ngoắc vào. Xuống thì xxx nói là lỗi sai làn, phạt 1,7 tr, em mới nói là chỉ sai biển báo, vạch kẻ đường thôi, xxx không chịu, nói là chạy lại coi biển báo đi. Anh tài xế thì không muốn cãi nên gọi điện nhờ giúp đỡ.
Các bác cho em hỏi xíu là xe 16 chỗ (Hiace gì đó e không nhớ nữa) có được đi làn xe ô tô (4 chỗ) không vậy? Nếu biển báo vẽ hình ô tô là bao gồm xe 4 bánh từ 4 chỗ đến 16 chỗ thì làm gì có lỗi sai làn vì em nhớ ô tô con thì mặc định là chạy làn ngoài cùng mà? Mong các bác thông giúp em.

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Trong trường hợp đi thẳng trên làn chỉ cho quẹo là lỗi không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường. Em nhớ lỗi này 300k đối với ô tô mà bác?
Hôm qua em đi xe 16 chỗ của Cty vừa qua khỏi Suối Tiên, bác tài chạy làn sát con lươn và đi thẳng qua ngã tư thì bị ngoắc vào. Xuống thì xxx nói là lỗi sai làn, phạt 1,7 tr, em mới nói là chỉ sai biển báo, vạch kẻ đường thôi, xxx không chịu, nói là chạy lại coi biển báo đi. Anh tài xế thì không muốn cãi nên gọi điện nhờ giúp đỡ.
Các bác cho em hỏi xíu là xe 16 chỗ (Hiace gì đó e không nhớ nữa) có được đi làn xe ô tô (4 chỗ) không vậy? Nếu biển báo vẽ hình ô tô là bao gồm xe 4 bánh từ 4 chỗ đến 16 chỗ thì làm gì có lỗi sai làn vì em nhớ ô tô con thì mặc định là chạy làn ngoài cùng mà? Mong các bác thông giúp em.
300k là thời còn phân biệt vùng miền bác ơi.
Còn vụ cái chiếc Hiace thì em nghĩ là bác tài sai rồi, biển chiếc ô tô 4 chỗ là biển 412b, biển này quy định làn đường dành cho ô tô con, là ô tô không quá 9 chỗ và xe tải dưới 1,5 tấn.

Hạng C
31/12/12
638
878
93
Vấn đề là ở chỗ: biển 411 được cắm cách giao lộ 200m hướng dẫn lane ngoài cùng (sát con lươn) các xe được đi thẳng + quẹo trái, nhưng mũi tên chỉ hướng "chỉ được quẹo trái" thì lại ở ngay trước ngã Tư.
Vậy lái xe phải tuân thủ biển báo hay mũi tên ?
Vấn đề nữa là hệ thống biển 411 này mới được bổ sung thay đổi trên toàn tuyến, còn cái mũi tên kia nó có cả năm. Dân tình vẫn đang đi theo thói quen cũ, đi thẳng là tuôn qua lane trong hết.

Hạng D
8/6/14
1.785
5.662
113
36
Vấn đề là ở chỗ: biển 411 được cắm cách giao lộ 200m hướng dẫn lane ngoài cùng (sát con lươn) các xe được đi thẳng + quẹo trái, nhưng mũi tên chỉ hướng "chỉ được quẹo trái" thì lại ở ngay trước ngã Tư.
Vậy lái xe phải tuân thủ biển báo hay mũi tên ?
Vấn đề nữa là hệ thống biển 411 này mới được bổ sung thay đổi trên toàn tuyến, còn cái mũi tên kia nó có cả năm. Dân tình vẫn đang đi theo thói quen cũ, đi thẳng là tuôn qua lane trong hết.
Tuân theo biển báo vì nó có hiệu lực lớn hơn vạch kẻ đường mà bác.

Tập Lái
18/11/14
19
7
3
48
Tui cũng đi lane bên phải, giờ cao điểm phải đợi 2 lần đèn xanh mới qua được. Trong khi đó lane ben trái ko có xe nào hết.

• Like
Reactions: vinhpapa