Hạng B2
6/12/12
339
3.872
93
Lưới chống nứt như thế nào bác? Chưa rõ chổ này.
Thấy các công đoạn nhiêu khê thật. Chắc phải cắt bỏ ống cấp nước, dời bồn nước... xong rồi mới đấu nối lại.

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Nhà mới xây bị nứt nhiều và thấm dột
Lưới chống nứt như thế nào bác? Chưa rõ chổ này.
Thấy các công đoạn nhiêu khê thật. Chắc phải cắt bỏ ống cấp nước, dời bồn nước... xong rồi mới đấu nối lại.
Có bác trên này PM riêng em là nên cho lớp beton mới 1 lớp sắt để gia cố. Nhưng lớp beton mới mỏng quá, ko đặt sắt đc. Lưới chống nứt là loại mà bên thi công hay dùng để dán các điểm tiếp giáp giữa tường và cột trước khi tô để chống nứt sau này. Hình như khổ 1m, mỗi cuộn 20m gì đó. Cái này em yêu cầu làm thêm bác ạ. Sau khi đổ beton xong thì đặt lưới này trên bề mặt các vị trí nứt để gia cố.
Em để nguyên vị trí bồn nước. Chỉ đục sàn và trần để đấu nối thêm ống thu nước thôi.
Nhà bác tình hình sao ạ? Em đang gấp rút làm để chạy mưa.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hienthe
Hạng B2
17/9/15
208
239
43
View attachment 1599478
Có bác trên này PM riêng em là nên cho lớp beton mới 1 lớp sắt để gia cố. Nhưng lớp beton mới mỏng quá, ko đặt sắt đc. Lưới chống nứt là loại mà bên thi công hay dùng để dán các điểm tiếp giáp giữa tường và cột trước khi tô để chống nứt sau này. Hình như khổ 1m, mỗi cuộn 20m gì đó. Cái này em yêu cầu làm thêm bác ạ. Sau khi đổ beton xong thì đặt lưới này trên bề mặt các vị trí nứt để gia cố.
Em để nguyên vị trí bồn nước. Chỉ đục sàn và trần để đấu nối thêm ống thu nước thôi.
Nhà bác tình hình sao ạ? Em đang gấp rút làm để chạy mưa.
Tình hình nhà bác ra sao rồi ah?
Bác có thể pm cho em nhà thầu làm lại cho bác đc ko ah, tks bác! Nhà em cũng đang rất mệt mỏi vì gặp phải những vấn đề hư hại nhà cửa sau thi công do nhà thầu vớ vẩn:(. Giờ thấm dột từ hộp kỹ thuật cho đến dây điều hòa trong trần thạch cao:(

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Tình hình nhà bác ra sao rồi ah?
Bác có thể pm cho em nhà thầu làm lại cho bác đc ko ah, tks bác! Nhà em cũng đang rất mệt mỏi vì gặp phải những vấn đề hư hại nhà cửa sau thi công do nhà thầu vớ vẩn:(. Giờ thấm dột từ hộp kỹ thuật cho đến dây điều hòa trong trần thạch cao:(

Chào bác,
Nhà em làm xong sân thượng rồi. Sau khi chống thấm, bố trí lại ống thoát, tạo dốc hợp lý thì thấy ổn. Hiện chỉ còn sơn nước thôi. Phải đợi mùa mưa tới mới biết. Nhưng tình hình em nghĩ ok, vì nếu làm chắc chắn vậy mà còn thấm lại chắc là em đập đi xây lại luôn quá.
Em PM bác số của bạn thầu, bác làm trực tiếp nhé.
Chúc bác sớm lấy lại niềm vui ạ.

Hạng B2
14/8/10
141
968
93
36
HCM
Chào bác,
Nhà em làm xong sân thượng rồi. Sau khi chống thấm, bố trí lại ống thoát, tạo dốc hợp lý thì thấy ổn. Hiện chỉ còn sơn nước thôi. Phải đợi mùa mưa tới mới biết. Nhưng tình hình em nghĩ ok, vì nếu làm chắc chắn vậy mà còn thấm lại chắc là em đập đi xây lại luôn quá.
Em PM bác số của bạn thầu, bác làm trực tiếp nhé.
Chúc bác sớm lấy lại niềm vui ạ.
Bữa thầu bên em có trải tấm chống thấm Ravi gốc nhựa đường, bác tìm trên gg sẽ thấy 1 loạt sp tương tự, thấy có vẻ khá ổn. Lúc nhận nhà thô trên mái cũng có 1 vài vết nứt nhỏ thì xử lý bằng cách đục vết nứt cho lưới vô trám lại (đổ Sika hoặc Kova pha chung hồ dầu) sau đó cán 1 lớp hồ dầu lên sàn bê tông, chờ khô rồi trải tấm Ravi lên (dán trực tiếp được vào sàn luôn) rồi sau đó đổ 1 lớp xi măng lên, lót gạch trên cùng (lưu ý chọn loại gạch gốc đá có độ thấm nước thấp, hạn chế nứt do thay đổi thời tiết). Tất nhiên là phải làm độ dốc tốt để tránh động nước. Mình thấy giải pháp này khá hài lòng, mặc dù chi phí hơi cao.
Nhà mới xây bị nứt nhiều và thấm dột

• Like
Reactions: Golia84
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Bữa thầu bên em có trải tấm chống thấm Ravi gốc nhựa đường, bác tìm trên gg sẽ thấy 1 loạt sp tương tự, thấy có vẻ khá ổn. Lúc nhận nhà thô trên mái cũng có 1 vài vết nứt nhỏ thì xử lý bằng cách đục vết nứt cho lưới vô trám lại (đổ Sika hoặc Kova pha chung hồ dầu) sau đó cán 1 lớp hồ dầu lên sàn bê tông, chờ khô rồi trải tấm Ravi lên (dán trực tiếp được vào sàn luôn) rồi sau đó đổ 1 lớp xi măng lên, lót gạch trên cùng (lưu ý chọn loại gạch gốc đá có độ thấm nước thấp, hạn chế nứt do thay đổi thời tiết). Tất nhiên là phải làm độ dốc tốt để tránh động nước. Mình thấy giải pháp này khá hài lòng, mặc dù chi phí hơi cao.
View attachment 1615909
Dạ cảm ơn phương án của bác. Nhà em đã làm xong rồi ạ. Bên em xài Kova CT-IIA, chống thấm beton cũ và lớp beton đá mi mới đổ thêm - hết 4.5 thùng cho sân khoảng 100m2. Em cũng dùng gạch đá kích thước 60x60 của Taicera lót nguyên sân. Lúc lót gạch thầu xài rất nhiều hồ dầu. Hồ dầu trào lên mạch gạch tạo lớp chống thấm thêm rất chắc chắn. Thầu cũ kêu em mua keo chà ron, nó bị nứt phần ron gạch rất rất nhiều, nhất là phía chân tường. Ron bằng hồ dầu này thì thấy có vẻ êm.

• Like
Reactions: sufam
Hạng B2
14/4/15
491
2.608
93
Xây nhà mà gặp trường hợp như vậy cũng khổ tâm. Nhiều lúc mình không phải vì tiếc tiền mà chọn thầu bậy bạ. Nhưng luôn có những rủi ro trong việc chọn thầu và thi công. Chọn thầu giống như tuyển người vậy, đọc CV rồi phỏng vấn vài buổi thì vẫn có thể chọn lầm.
Quan trọng là cái tâm, thiện chí của họ khi có những việc không mong muốn xảy ra.

Nhiều anh chủ hay thầu có công trình không bị lỗi, mình thật lòng chúc mừng các anh. Nhưng cũng đừng vì thế mà phán xét người khác do ham rẻ nên bị vậy.

Mình thấy anh chủ thớt đúng là không may trong trường hợp này. Mong là anh đã xử lý triệt để lỗi để còn an cư.

• Like
Reactions: Golia84
Tập Lái
19/2/18
0
0
1
41
Bác ơi, chia buồn với bác. Người cùng cảnh. Em sắp làm rồi, chắc qua rằm gì đó. Em làm mất cỡ 1 tháng (Em nghĩ cũng mất cả trăm chai hic). Em không dám giới thiệu. Để em làm xong sẽ báo bác nhé.
Bạn thầu này là bạn thầu hụt của em, người đã sát cánh với em khi em cần thông tin để đàm phán với thầu cũ. Em mà làm với bạn ấy có lẽ đã không sao rồi (bạn ấy xây nhà hàng xóm của em ngon lành cành đào, 2 năm rồi mà chẳng có sự cố gì).
Nếu bác đợi được thì để em làm xong em hú bác nhé.
Bác chủ ơi, em không đợi được, trận mưa lịch sử o TP ngày 19/5 vừa rồi, mái nhà không phải thấm nữa mà nước chảy tong tong xuống lênh láng tầng 1 luôn. Em kêu thợ tay ngang tới làm chống thấm, ơn trời tới giờ chưa thấy bị lại. Còn chổ nứt là ngay đà cầu thang, em kêu đóng lưới mà thợ nói bêtông đóng k được nên chỉ đục ra, trám lại, nhưng cũng chỉ được 1 thời gian sẽ bị lại, rồi cũng chỉ trám lại mà thôi. Nhà em bị ít hơn nhà bác mà em đã ức chế kinh khủng, sao bác k công bố tên tuổi của thằng thất đức kia để mn còn tránh. Bạn thầu mới làm cho nhà bác có ok k? Nếu được cho em xin số, để sẵn đó phòng khi cần. Thanks bác và chúc bác may mắn.

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Xây nhà mà gặp trường hợp như vậy cũng khổ tâm. Nhiều lúc mình không phải vì tiếc tiền mà chọn thầu bậy bạ. Nhưng luôn có những rủi ro trong việc chọn thầu và thi công. Chọn thầu giống như tuyển người vậy, đọc CV rồi phỏng vấn vài buổi thì vẫn có thể chọn lầm.
Quan trọng là cái tâm, thiện chí của họ khi có những việc không mong muốn xảy ra.

Nhiều anh chủ hay thầu có công trình không bị lỗi, mình thật lòng chúc mừng các anh. Nhưng cũng đừng vì thế mà phán xét người khác do ham rẻ nên bị vậy.

Mình thấy anh chủ thớt đúng là không may trong trường hợp này. Mong là anh đã xử lý triệt để lỗi để còn an cư.

Cảm ơn bác đã hiểu vấn đề và chia sẻ tâm trạng. Nhà em đã xử lý triệt để rồi, em đang chuẩn bị hồ sơ để mời bạn thầu cũ ra tòa nói chuyện :).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Lhn1983
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Bác chủ ơi, em không đợi được, trận mưa lịch sử o TP ngày 19/5 vừa rồi, mái nhà không phải thấm nữa mà nước chảy tong tong xuống lênh láng tầng 1 luôn. Em kêu thợ tay ngang tới làm chống thấm, ơn trời tới giờ chưa thấy bị lại. Còn chổ nứt là ngay đà cầu thang, em kêu đóng lưới mà thợ nói bêtông đóng k được nên chỉ đục ra, trám lại, nhưng cũng chỉ được 1 thời gian sẽ bị lại, rồi cũng chỉ trám lại mà thôi. Nhà em bị ít hơn nhà bác mà em đã ức chế kinh khủng, sao bác k công bố tên tuổi của thằng thất đức kia để mn còn tránh. Bạn thầu mới làm cho nhà bác có ok k? Nếu được cho em xin số, để sẵn đó phòng khi cần. Thanks bác và chúc bác may mắn.

Bạn thầu mới làm sân thượng kỹ, ko tiết kiệm vật liệu. Tuy nhiên kỹ mấy thì kỹ, thầu có tâm mấy thì tâm mình vẫn PHẢI (chứ ko phải nên) dành nhiều nhất thời gian có thể để giám sát thợ thuyền. Nhà em bị mùa mưa 2017 ê chề quá nên năm nay em quyết tâm chạy đua thời tiết :). Hiện đã ổn 99% rồi bác :).
Beton mà nứt thì bác dùng Sika Grout hiệu quả hơn, chứ trám vữa không ăn thua. Nhà em sàn nứt te tua, đổ Sikagrout trám toàn bộ xong mới xử lý chống thấm.
Có gì em sẽ nhắn cho bác contact của thầu, để bác tham khảo.
Còn bạn thầu cũ thông tin đây ạ:
CÔNG TY TNHH THIẾT KẾ ĐẦU TƯ XÂY DỰNG HAPIDES VN​

Mã số thuế: 0312372684
Địa chỉ: 79 Đường D3, KDC Nam Long, Phường Phước Long B, Quận 9, TP Hồ Chí Minh
  • Tên quốc tế: HAPIDES VN CONSTRUCTION INVESTMENT DESIGN COMPANY LIMITED
  • Tên giao dịch: HAPIDES VN CO.,LTD
  • Giấy phép kinh doanh: 0312372684 - ngày cấp: 16/07/2013
  • Ngày hoạt động: 24/07/2013
  • Điện thoại: 08-62804685 - Fax: (hide)
  • Giám đốc: NGUYỄN ĐÌNH PHỔ / NGUYỄN ĐÌNH PHỔ (0913795973/ 0909735973
Em thấy mình thật sự rất ngu khi tin vào sự giới thiệu của kiến trúc sư. Bạn Nguyễn Đình Phổ này thực sự trình độ rất kém và rất thiếu tâm làm nghề. Không hiểu trụ được bao lâu.