Hạng B2
Chào các bác,
Chuyện như vậy :
Em thuộc diện kinh doanh cá thể (thuế khoán tháng + thuế TNCN). Shop em cũng kinh doanh 12 năm nay rồi. mặt hàng chủ yếu em là Nghệ thuật tranh ảnh, tức là không có hóa đơn đầu vào. Khi khách mua hàng cần hóa đơn thì em chỉ xuất được hóa đơn trực tiếp của chi cục thuế mà thôi. Vả lại thuế thì cứ tăng miết, tình hình kinh doanh ngày càng kém. Nay em muốn lên công ty nhưng nghịch cái là hàng hóa không có chứng từ đầu vào thì em phải làm sao ? Bác nào cao kiến, có kinh nghiệm mách em dùm, em xin hậu tạ (cà phê)
Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: thuytram_dep
Hạng F
1/6/15
5.555
28.568
113
Bác "thuê nhân công" để "sản xuất tranh ảnh". Vậy là sẽ có đầu vào.

• Like
Reactions: nt.08437
Hạng B2
Bác gỡ bảng hiệu xuống, kinh doanh online, đỡ tốn tiền mặt bằng, bán 12 năm thì có nhiều khách quen rồi. Em cũng bán hàng online đây.
Nói vậy khó lắm bác ơi, bán tranh mà, họ phải đến xem, sờ mó từ loại hàng hóa, ngấm ngía nữa. Em cũng có website đây : www.hoamytranhtheutay.com.vn nghịch cái là khách hàng luôn luôn mới. Cám ơn bác góp ý.

• Like
Reactions: IdolAuto
Hạng B2
29/6/13
479
269
63
Bác thuê họ tự làm. Chỉ cần bác bảo với người nhận làm lên chi cục thuế đăng kỹ và họ tự xuất hóa đơn nhân công theo dạng cá nhân cho bác. Bác chỉ cần lấy hóa đơn đó là dc và có đầu vào.

• Like
Reactions: Thofth
Hạng B2
Bác thuê họ tự làm. Chỉ cần bác bảo với người nhận làm lên chi cục thuế đăng kỹ và họ tự xuất hóa đơn nhân công theo dạng cá nhân cho bác. Bác chỉ cần lấy hóa đơn đó là dc và có đầu vào.
Ok Bác , ý bác cũng hay. nhưng chi cục thuế chỉ xuất hóa đơn trực tiếp thì sau hạch toán thuế được ? trong khi đó cty lại là thuế VAT ? Mong bác chỉ rõ hơn. Cám ơn Bác.

Hạng B2
3/1/12
366
153
43
Bác nhờ Mod chuyển vào đúng chủ đề của diễn đàn thì sẽ có nhiều tư vấn hơn.
Chúc Bác thành công.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Chào các bác,
Chuyện như vậy :
Em thuộc diện kinh doanh cá thể (thuế khoán tháng + thuế TNCN). Shop em cũng kinh doanh 12 năm nay rồi. mặt hàng chủ yếu em là Nghệ thuật tranh ảnh, tức là không có hóa đơn đầu vào. Khi khách mua hàng cần hóa đơn thì em chỉ xuất được hóa đơn trực tiếp của chi cục thuế mà thôi. Vả lại thuế thì cứ tăng miết, tình hình kinh doanh ngày càng kém. Nay em muốn lên công ty nhưng nghịch cái là hàng hóa không có chứng từ đầu vào thì em phải làm sao ? Bác nào cao kiến, có kinh nghiệm mách em dùm, em xin hậu tạ (cà phê)
Cám ơn các bác.
Nếu cần ý kiến về văn bản hướng dẫn thì bác nghiên cứu Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015, trong văn bản này sẽ hướng dẫn thực hiện :
- Chi phí nào không HĐ được đưa vào chi phí của DN
- Tổng mức chi phí không HĐ được đưa vào chi phí DN
- Để chi phí không HĐ được công nhận đưa vào chi phí DN thì cần phải làm các thủ tục gì