Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
2/4/12
10
0
0
Các bác tư vấn giúp em nhé, em cảm ơn các bác trước nè!

Em có một miếng đất nông nghiệp diện tích vài trăm mét vuông tại xã đông thạnh, huyện hóc môn. Em có 2 thắc mắc sau:

1. Để được đóng thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo bảng giá đất của nhà nước ban hành hàng năm thì hạn mức (diện tích) tối đa cho phép chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư là bao nhiêu mét vuông?

2. Trong trường hợp miếng đất của em được chuyển đổi sang đất thổ cư và sau đó em muốn phân lô và xin cấp sổ đỏ cho từng lô đất, em muốn biết diện tích tối thiểu cho một lô đất được cấp sổ đỏ là bao nhiêu mét vuông?

Các bác tư vấn giúp em với nhé. Nếu các bác cho em biết kiểm tra những thông tin trên ở đâu được thì càng tốt.

Tập Lái
20/8/10
28
2
3
52
Chào bác:
Ở Hóc Môn thì hạn mức là 200m2.
Đất của bác <1000 m2 thì được chuyển mục đích hết ạ. Diện tích tối thiểu 80 m2 (ngang tối thiểu 5m)
Mời bác tham khảo thêm
QĐ số: 19/2009/QĐ-UBND ngày 25/02/2009 của UBND Tp.HCM.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
chuyển mục đích thì chuyển hết theo nhu cầu và quy hoạch cho phép.
Tuy nhiên hiện nay đang vướng phần tính thuế cho phần ngoài hạn mức, ví dụ : bác có 1000m2, chuyển 200 theo bảng giá đất hàng năm, 800 theo giá thị trường.
Tách thửa thì đất trống tùy theo khu vực và có nhà.
Khi tách thửa thì thửa mới sẽ có giấy chứng nhận rie6ng, tuy nhiên tùy theo QH từng địa phương và cách quản lý về hạ tầng kỹ thuật khi thực hiện tách thửa đối với đất ở.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/4/12
10
0
0
Cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em!

Hôm qua em có lên huyện hóc môn để làm thủ tục xin tách thửa. Lúc em vào đưa đơn xin tách thửa, cô bé ngồi phòng tiếp dân nói là huyện hóc môn hiện nay sẽ không nhận bất cứ đơn nào về việc xin tách thửa. Vì vướng nghị định 19 nên tất cả mọi trường hợp tách thửa tại hóc môn đều bị ách lại. Nghe xong, em khóc tiếng mán luôn :(

Các bác có biết cách nào để gỡ thì giúp em với. E xin đa tạ!

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
vụ này không rành lắm, thôi đi ra

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
jessietran nói:

Hôm qua em có lên huyện hóc môn để làm thủ tục xin tách thửa. Lúc em vào đưa đơn xin tách thửa, cô bé ngồi phòng tiếp dân nói là huyện hóc môn hiện nay sẽ không nhận bất cứ đơn nào về việc xin tách thửa. Vì vướng nghị định 19 nên tất cả mọi trường hợp tách thửa tại hóc môn đều bị ách lại. Nghe xong, em khóc tiếng mán luôn :(

tầm bậy tầm bạ, tách thửa nông nghiệp hay những thửa đất ở đã hoàn tất thủ tục thuế thì vướng gì e kg hiểu.
Bác nộp đơn lên mấy báo hay khiếu nại về hành vi hành chính này. Phải có văn bản trả lời, kg thể trả lời miệng đc.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
the kid nói:
jessietran nói:

tầm bậy tầm bạ, tách thửa nông nghiệp hay những thửa đất ở đã hoàn tất thủ tục thuế thì vướng gì e kg hiểu.
Bác nộp đơn lên mấy báo hay khiếu nại về hành vi hành chính này. Phải có văn bản trả lời, kg thể trả lời miệng đc.
Con nhỏ trả lời bác không đúng hay bác nghe không rõ rồi. Hocmon nó đang kiểm kê đất nên các hồ sơ đất tạm dừng chờ quyết định mới

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
bravia nói:
the kid nói:
jessietran nói:

Con nhỏ trả lời bác không đúng hay bác nghe không rõ rồi. Hocmon nó đang kiểm kê đất nên các hồ sơ đất tạm dừng chờ quyết định mới
???????? kiểm kê ? e mới nghe luôn :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.239
113
www.phindeli.com
Em dự bên Hóc Môn nói kẹt NĐ 19 là do không xác định được giá thị trường của phần vuợt hạn mức.

Vướng cái này thì nhiều nơi bị kẹt chứ ko riêng gì Hóc Môn.

Status
Không mở trả lời sau này.