Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
@tech_sg: Nhà bác xây xong chưa ? Bác cho mấy tấm hình nhà bác lên cho anh em tham khảo với.
Phương án của bác em cũng có nghĩ tới, nhưng nó vẫn mang lại cảm giác sao đó, ko thỏa mái.

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
manchestervn nói:
@tech_sg: Nhà bác xây xong chưa ? Bác cho mấy tấm hình nhà bác lên cho anh em tham khảo với.
Phương án của bác em cũng có nghĩ tới, nhưng nó vẫn mang lại cảm giác sao đó, ko thỏa mái.
Lẽ ra là xong lâu rồi. Nhưng do một số lý do chủ quan của em nên vẫn đang... trong giai đoạn hoàn thiện.

Khi nào xong thì mời các bác có nhu cầu xây qua tham quan thực tế luôn hihi...

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
bác man chét tơ chưa xây nữa hà, lâu lắm rồi mà?
Nhà xe làm như cái này. Phần tường rào làm cao khoảng 2,5m để phía trên có thể đưa gió vào nhà kể cả khi đóng cổng ngoài, vì tầng trệt thường cao 3.6. Ngoài tường rào làm cổng sắt bình thường, trên lợp mái kính trượt hoặc cố định Giữa nhà xe và khách thì làm cửa 4 cánh và cửa sắt cuốn như bình thường để bảo vệ nhà.
Căn này của 1 bác trên os, chưa xong nên e ko úp được

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/4/06
863
95
43
Bác Ngoinhaxanh tên Thanh à? Bữa có coi trên Thanh Niên tuần san mục kiến trúc thấy có giới thiệu một căn nhà thân thiện với môi trường của bác chủ là nữ và do công ty Ngoinhaxanh thực hiện. Em thấy nhà đấy đẹp và hợp lý :)

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
vsp74 nói:
Bác Ngoinhaxanh tên Thanh à? Bữa có coi trên Thanh Niên tuần san mục kiến trúc thấy có giới thiệu một căn nhà thân thiện với môi trường của bác chủ là nữ và do công ty Ngoinhaxanh thực hiện. Em thấy nhà đấy đẹp và hợp lý :)

Nó đây, nhà này chưa có người ở nên nội thất chưa full. tuy nhiên ko gian ổn.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Dạ, vẫn chưa bác ơi. Chắc cũng phải sang năm.
Nếu làm như phương án này của bác thì ở dưới trệt nhà xe mất 2.5-3m. Vậy chắc phòng khách còn khoảng 2.5~3.0m chiều dài nữa, ngắn quá. Và khi đó cửa ngăn nhà xe với phòng khách nó nằm chính giữa nhà. Em cũng nghĩ mãi pa này mà có vẻ như không ổn lắm.
Thường nếu nhà mình làm cầu thang dọc cho thoáng thì chiều dài cầu thang nó chiếm bao nhiêu bác nhỉ ? Bên apak chiều dài đất 20m, nhưng trước sau chừa 4m nên còn lại 16m. Em thì muốn làm nhà sao cho sáng nên vẫn đang tưởng tượng đến các phương án.
ngoinhaxanh nói:
bác man chét tơ chưa xây nữa hà, lâu lắm rồi mà?
Nhà xe làm như cái này. Phần tường rào làm cao khoảng 2,5m để phía trên có thể đưa gió vào nhà kể cả khi đóng cổng ngoài, vì tầng trệt thường cao 3.6. Ngoài tường rào làm cổng sắt bình thường, trên lợp mái kính trượt hoặc cố định Giữa nhà xe và khách thì làm cửa 4 cánh và cửa sắt cuốn như bình thường để bảo vệ nhà.
Căn này của 1 bác trên os, chưa xong nên e ko úp được

Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Lên báo có 1 bài mà hết bà nó mấy chục chai tiền thiết kế. hế hế :D

Hạng B2
4/3/07
261
27
28
Cũng may nhà em do bác Thanh thiết kế trước khi lên báo. Không thôi bác ấy cộng phần chi phí lên báo vào thì khổ hehehe...j/k

@Bác Manchester: Nhà bác 20m, chừa sân 4m xây 16m mà bác còn lo gì thiếu chiều dài ạ? Nhà em có 16.5 chừa 3.5 mà em còn thấy đủ để làm gara + phòng khách + bếp hihihi...
Nói chứ em nghĩ do quan điểm mỗi người thôi. Nếu bác muốn có một cái phòng khách nhìn trang trọng, là "mặt tiền" của gia đình trong việc đón tiế khách thì có thể thiếu thật.
Em thì em quan niệm chỉ có người thân hoặc bạn bè thân mới mời đến nhà --> em kéo lên sân thượng (em để nguyên tầng làm nơi ăn chơi trên đó). Do đó khu vực tiếp khách của em chắc chỉ có đúng 1 bộ bàn ghế nhỏ (salon 3 chỗ + 2 ghế đơn). Không có chỗ cho tủ kệ, tivi gì hết.

Tập Lái
11/10/08
26
0
6
Em cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý,
Em thấy làm như bác tuech_sg là rất hợp lý, em sẽ thiên theo hướng này
. Em chỉ thắc mắc cái cửa 4 cánh mà bác đề cập liệu có vướng quá ko? Hay mình cắt đi luôn cho tiện vì lúc nào cũng có cái cửa cuốn ở ngoài rồi? Không biết cái cầu thang tốn nhiều chiều dài ko bác? (phần còn lại chắc bếp cũng nhỏ hơn chút).
Bác MUVN: Nếu phương án trên ổn thì em nghĩ bác bố trí cũng hay. Em chỉ cần khoảng 4m đặt bộ ghế cho khách ngồi thôi, em biết nó sẽ ko đẹp lắm nhưng nó đáp ứng dc mục đích của mình, hon nữa mình cũng chỉ có dk mua đất đó. Phần trên thì em định làm y chang của bác: trước là phòng thờ, sau là phòng ngủ nhỏ (nhà em ko muốn osin trong nhà nên ko thiết kế phòng) dành cho khách, em sẽ chừa chỗ nhỏ nhỏ để phơi đồ (sau này có thể rắc rối về hoàn công ...?). Nếu bác cũng cbị xây APAK thì ae có thể alo giao lưu, biết đâu có thể nảy ra ý tưởng lạ .
Ngoinhaxanh: cảm ơn bác đã góp ý, em sẽ làm phần chênh lệch này (2.5 - 3.6) bằng song sắt để thoáng nhà
. Riêng cái cửa phía trong xe thì em cũng thấy ko ổn lắm. Em nghĩ ko nên nhiều cửa quá, nhà em cũng chẳng có tiền bạc gì bên trong :D , nếu trộm vào dc thì nó ung dung phá thêm 1-2 ổ khóa nữa cũng ko sao.
Còn một điểm nữa là em muốn tận dụng góc nào đó làm cái kho nhưng… chưa nghĩ ra (vì em ko có hầm), có bác nào giúp em ý tưởng bố trí nhé.

Em cảm ơn các bác khác, em tiếp tục nghe ngóng để vững tâm quyết định.

Status
Không mở trả lời sau này.