Tập Lái
5/7/15
0
2
2
38
Tình hình em đã có bản vẽ thiết kế và bản phối cảnh nhà sau một thời gian chỉnh sửa. Vấn đề của em mới phát sinh là nếu theo bản vẽ muốn chuẩn và đẹp thì kích thước cửa sẽ nhỏ. Em có bà bác cũng gọi là bói toán cho số cửa đẹp nhưng lại hơi to. Mặc dù cả 2 kích thước bà ấy cho và KTS đều là các cung số đẹp theo thước Lỗ Ban. Em đang băn khoăn chưa biết thế nào bởi nếu theo bà ấy thì số vừa đẹp lại vừa hợp tuổi gia chủ. còn KTS thì số đẹp và hợp lý với thiết kế.

Kích thước đây ạ, em sinh năm 1985:
Bà bói : 1m95 x 2m54 ( Rộng x Cao )
KTS: 1m33 (hoặc 1m53) x 2m54 ( Rộng x Cao )

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn em vụ này với ạ, em cảm ơn. Tiện cho em hỏi kích thước cửa chính có cần phải đẹp, hợp phong thủy theo thước Lỗ Ban và hợp tuổi gia chủ không ? Em băn khoăn quá lên chưa quyết định được ..
CẢM ƠN CÁC BÁC ^^.

Attachments

• Like
Reactions: kinhhoavan2014
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Nếu cả 2 kích thước so với lỗ ban đều tốt thì cứ theo kts. Còn thực tế lỗ ban chẳng là cái gì.

• Like
Reactions: thuytinhtim
Tập Lái
5/7/15
0
2
2
38
Em thấy bảo kích thước cửa chính rất quan trọng lên băn khoăn quá...

Hạng B1
7/5/12
74
1
8
42
TP HCM
Chọn kt nào thùy tùy bác tin bà bói hơn hay tin ông thiết kế hơn thôi :3dcuoi:, thường em đi thi công cửa thì em thấy người ta thường lấy kt của kts hơn sau đó tính toán ra kích thước lọt gió mà hợp với mình nhất, chứ nghiên theo thầy phán quá đôi lúc nhin cái cửa nó không tương xứng với cái nhà.
kích thước phong thủy thường là kích thước lót gió đó bác, ví dụ 1,33 X 2,54 thì lổ chờ cửa phải lớn hơn kích thước này đúng bằng bề dày khung bao cửa + với khe hở giửa khung bao với tường.

• Like
Hạng B2
12/12/07
312
244
63
Nên theo bà bói, cửa rộng thì vận chuyển đồ đạc dễ dàng. Cái gì xấu chứ cái cửa đi mà rộng thì chẳng ảnh hưởng gì đến kiến trúc đâu, nhà thiết kế theo style hiện đại thì càng không phải lo, chỉ cần chọn kiểu dáng và vật liệu hợp lý là được :3dnon:

• Like
Tập Lái
5/7/15
0
2
2
38
He he, cảm ơn các bác. Chốt lại có lẽ em theo KTS các bác ạ ^^. Nếu theo bà bói thì kích thước cửa nó không tương xứng với TK ....