Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nhờ tư vấn Amply 5.1

Tập Lái
14/2/06
5
0
1
Em đang xài như sau:

-DVD Casca 1605
-Hai cánh trước dùng Alpine có phân tần kèm thêm một đôi trable Alpine = 6
-Hai cánh sau xài BOSE của S600 cũ Hai Nguyen mua cho :D + 1 đôi trable Alpine = 4
-SUB Infinity có Amly mua 280US(quên model rồi :D,mua Minhkhoi)

Hiện tại nghe nhạc chưa được ưng ý do DVD ngõ ra 2,muốn nâng lên 5.1 cho nó êm
Nhờ các bác tư vấn giúp xem mua Amply nào là vừa,loại vừa tiền thôi.Em lắp cho Zace ghẻ.

Cám ơn các bác,đa tạ sau!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
RE: Nhờ tư vấn Amply 5.1

Muốn đạt được chuẩn 5.1 cho dàn âm thanh mà bác đang xài thì em e không thể được.
Lý do thứ 1: Đầu DVD của bác ko có bộ giải mã Digital Decoder nên ko thể cho ra tín hiệu analog với sáu kênh riêng biệt được giải mã sẵn theo chuẩn 5.1.
Thứ 2 là ngay cả tín hiệu ra Digital nguyên thủy (thừơng là ngõ cáp quang Optical & đồng trục Coaxial) cũng ko có từ cái đầu này_ hầu hết cái loại của Nhật đều có chuẩn này, vì vậy => bó tay.
Ở trường hợp này nếu là các đầu của Nhật thì đều có ngõ cáp quang Optical out nên người sử dụng có thể lấy tín hiệu từ cổng này để đưa vào bộ giải mã 5.1 và cho ra với 6 dây tín hịêu analog (đã được giải mã) mang 6 loại tín hiệu âm thanh riêng biệt và độc lập.
Lúc này âm thanh thực sự mới là "5.1". Tùy vị trí loa và hiệu ứng âm thanh trong phim mà loa nào sẽ phát và phát riêng biệt loại âm thanh gì để tạo ra môi trường âm thanh như thật.

Hạng B2
4/9/05
347
3
18
57
Ha Noi
www.scosche.com

Bác ra chỗ Hòang Anh số 8 LTK mua 01 con Power 04 kênh lướt ván(seconhand) cho 04 loa cánh là êm ngay cần gì 5.1

Hạng B2
3/7/05
400
8
18
53
TP Hồ Chí Minh
Visit Site

Bác âm thanh cho e hỏi thêm..

Khi gắn ampli vào rồi, cách đấu dây ra loa có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh không? Lúc trước khi chưa gắn ampli thì âm thanh khi vặn lớn nghe rất lòe và không rõ, khi gắn ampli 4chanel vào rùi + sub điện thì khi vặn lớn volume, âm thanh nghe chắc và rõ..

Nhưng vì đầu VCD JVC của em phải chia 1 ngõ cho sub, 1 ngõ vào ampli 4 kênh..nên khi chạy bật đèn (ban đêm), thì có hiện tượng nổ 1 cái "bụp"..rùi 4 loa không còn phát ra âm thanh nữa..chỉ còn nghe âm thanh từ tiếng Bass đánh. Nếu không bật đèn thì nghe thấy bình thường.

Các Bác có biết lý do tại sao có hiện tượng như trên không?

Trước đây, âm thanh vặn 20 là nghe điếc tai, khi gắn ampli vào thì 30 mới nghe thấy sướng..hiện tượng này có đc xem là bình thường không?

Nhờ các Bác cao kiến giúp em..

Thanks

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/5/05
8
0
0
53
www.otosaigon.com

Vấn đề của bác Jolie2004 chỉ cần xem qua dây đấu như thế nào là có thể khắc phục sự cố trên. Thông thường khi lắp ráp thêm Ampli hay Sub công suất lớn đều phải sử dụng nguồn riêng từ Bình Acqui.

Hạng B2
3/7/05
400
8
18
53
TP Hồ Chí Minh
Visit Site

Đúng rùi, Sub và Ampli của em lấy điện trực tiếp từ acqui.

Nhưng khi chạy bật đèn lên 1 cái là nghe tiếng nổ "BỤP" nhỏ, rùi thì chỉ còn nghe tiếng Bass nó đập thui, 4 loa đều tèo hết. Em tắt máy nhạc rùi bật lên lại thì nghe rõ trở lại. nhưng nếu lại tắt đèn và bật đèn lại thì trở lại tình trạng ban đầu.

Chắc có lẽ phải nhờ thơ âm thanh chỉnh lại cho đúng.

Có khi nào do khi bật đèn, nguồn điện chạy cho đầu JVC bị hụt -> Sub nó kéo hết âm thanh của 4 cái loa nhỏ -> chỉ còn nghe tiếng Bass đập.

Hiện tại dây âm thanh đấu từ đầu JVC vào ampli, từ ampli vào 4 loa là loại dây âm thanh thông thường mà người ta hay sử dụng ờ nhà (nó dẹp dẹp, nhựa trong trong, thấy dc 2 màu vàng gạch và đen chì của dây loa lun).

Âm thanh thường là đi bằng đường tín hiệu phải ko các Bác...vậy có khi nào dùng dây loại cho tín hiệu âm thanh sẽ tốt hơn loại dây em đang xài ko?

Có ai gặp TH giống e chưa?

Các Bác cho e thêm vài ý kiến...

Tập Lái
18/6/04
28
1
0

Mà lên 5.1 nghe nhạc có hay hơn không dzậy?

Tập Lái
17/5/05
8
0
0
53
www.otosaigon.com

Vậy bác Jolie trở lại nhà "thuốc" ban đầu để kê thêm toa mới là hay nhất:D

Mà lên 5.1 nghe nhạc có hay hơn không dzậy?

5.1 chỉ để dùng dể xem phim thôi, vì thế chuẩn nhạc trong xe vẫn là Stè Ré Ồ mới Pro:D

Hạng C
12/5/06
763
3
18

nghe 5.1 giống như coi phim trắng đen sang phim màu...
các dãi tầng trong bộ phim hay âm nhạc đựơc tách biệt hẵn ra.....tuy nhiên nếu nghe thiên về nhạc thì nên chơi xì te.....vì 5.1 là hệ thống âm thanh chuyên về hiệu ứng âm thanh cho phim ...rất đắt tiền...và khó setup cho xe hơi....ngay cả loa cũng khó chơi.....bao gồm DVD giải mã 5.1 dts...và out coaxial (cáp quang)....1 bộ receiver 5.1 tích hợp....và cả dàn 6 cái họng loa phân tầng cho 5.1.Đa số các dàn 5.1 cho car tuy có nhưng rất hiếm...vì đã biết ghiền đến 5.1 thì chơi tại nhà cho sang....em chưa thấy ai đi xe hơi mà dám chơi 1 dàn 5.1 thiệt cả...toàn là đồ TQ nghe y như kẹo kéo.....giá 1 bộ 5 chấm là trên 3k....ôi em lại múa mouth rùi...chạy!