Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
8/3/12
16
0
0
Em đang tính mua 1 căn nhà thô ở dự án KA, Q.9. Sổ hồng do công ty đứng tên. Bên đó đòi thời gian thanh toán như vầy:
(1) đặt cọc 200tr --> (2) ra công chứng thanh toán 98% ---> (3) thanh toán tiếp 2% còn lại sau khi có giấy hẹn.
Thêm 1 vấn đề nữa: mặc dù cty đứng tên sổ hồng. Hợp đồng góp vốn đất lại do 1 cá nhân (nhân viên của cty) đứng tên vì có liên quan gì đến tiến độ bán dự án gì đó em ko rõ lắm. Khi đặt cọc thì em phải đặt cọc với nhân viên đó (cty có xác nhận). Như vậy là thế nào, nhờ mấy bác cao thủ giải thích dùm em....
Nhờ các bác tư vấn dùm thủ tục thanh toán như vậy có được ko? Em chưa làm nên ko biết thanh toán 98% khi ra công chứng có ổn ko?
Đa tạ các bác nhiều

Tập Lái
Nếu đất có sổ hồng rồi thì việc thanh toán 98 % ở giai đoạn 2, ra công chứng là ok rồi đó bác. Quan trọng là các giấy tờ phải hợp lệ. Nếu có sổ hồng rồi thì cái việc hợp đồng góp vốn gì gì đó là hơi khó hiểu!?!
Nếu bác đặt cọc thì chỉ đặt cọc với Công ty, đặt cọc với nhân viên công ty đó mà công ty đứng ra chứng nhận thì cũng không có giá trị pháp lý!
Chúc bác mua được mảnh đất ưng ý nhé!

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.856
113
Chuyện công ty ra sổ tên cho cá nhân của nhân viên công ty, rồi buộc cá nhân đó phải ký hợp đồng góp vốn vào công ty thật ra chỉ để ràng buộc nhân viên không chơi bài Chuồn thôi, đáng lẽ sau khi góp vốn vào công ty thì sổ đó lại phải sang tên lại cho công ty mới là hợp pháp. Tuy nhiên họ làm nửa chừng thế để nằm chờ coi có ai mua thì sang tên cho người Mua rối xé toẹt cái hợp đồng góp vốn kia của nhân viên đó.
Việc tại sao họ phải ra sổ riêng thì có nhiều lý do lắm, như là né thuế, bán nhanh, đầu cơ, cầm cố,... Bởi vậy nếu hợp đồng mua bán sang tên công chứng thì bác cứ an tâm mà chơi thôi không ngán gì cả. Tuy nhiên bác cũng xem thử coi họ có ghi giá Bán đúng theo thực tế không, nếu đúng thì chả sao nhưng ghi khác (dưới) thì hơi thiệt thòi cho bác 1 tí. Còn thanh toán cho thằng nào thì cứ chuyển khoản hoặc tiề mặt thì phải có ký tên đóng dấu ( nếu là công ty nó thu tiền).

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Sổ Hồng đứng tên Công ty mà bác Bravia.
Bác chỉ đặt cọc với người đứng tên Sổ Hồng thôi . Vứt mấy HĐ góp vốn vào sọt rác vì họ thích ký bao nhiêu cái đó chả được.
HĐ đặt cọc nên ghi rõ: Nếu có tranh chấp giữa bên thứ 3 với người đứng tên sổ Hồng làm chận tiến độ ra Công Chứng ( vì dụ quy định 20 ngày kể từ ngày đặt cọc Công ty phải ra HĐ công chứng cho bác) thì trong trường hợp đó Cty phải trả cọc về đền bác số tiền tương đương.

Tập Lái
15/6/11
15
0
0
Nếu Bác muốn an tâm: Theo em thì Bác không cần đặt cọc gì hết mà nên hẹn ngày ra công chứng hợp đồng mua bán và thanh toán. Phòng công chứng chịu trách nhiệm kiểm tra giấy tờ nếu không có vấn đề thì sẽ tiến hành thủ tục mua bán, lúc đó thanh toán là an toàn nhất. Trường hợp mình đặt cọc trước mà khi ra công chứng không xong thì lúc đó lại kẹt, mất thời gian. Nên cẩn thận là tốt hơn Bác àh. Chúc Bác mua nhà thuận lợi

Hạng B2
2/12/08
419
5
18
KA là Khang An phải không bác?

Nếu khang an thì bác phải xem tận mắt mấy cái giấy tờ đó nhé

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
apartment world nói:
Nếu Bác muốn an tâm: Theo em thì Bác không cần đặt cọc gì hết mà nên hẹn ngày ra công chứng hợp đồng mua bán và thanh toán. Phòng công chứng chịu trách nhiệm kiểm tra giấy tờ nếu không có vấn đề thì sẽ tiến hành thủ tục mua bán, lúc đó thanh toán là an toàn nhất. Trường hợp mình đặt cọc trước mà khi ra công chứng không xong thì lúc đó lại kẹt, mất thời gian. Nên cẩn thận là tốt hơn Bác àh. Chúc Bác mua nhà thuận lợi
Cái vụ HD màu mè quá, tốt nhất là bác muốn mua thì CC, chuyển thẳng 80-90% tiền, sau khi đăng bộ mà nhận hồ sơ đủ thì thanh toán phần còn lại.
Em nghĩ cty này đang lách luật, HD ký với nhân viên chỉ là ràng buộc giữa 3 bên, sau đó tiền vẫn chuyển đủ nhưng ký HD Mua Bán tại PCC thì khai thấp xuống.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Cái KA này giống Gia Hòa .
Chủ đầu tư ra sổ đỏ (không phải sổ Hồng vì chưa có nhà) và chưa chuyển tên cho khách hàng hay nhân viên.
Bác cứ xem kỹ sổ đỏ (bản chính nhá, không bị thế chấp ngân hàng)ai đứng tên thì ký hợp đồng với người đó, nếu khác thì hợp đồng vô hiệu (nếu giá đất lên)
Nên giữ lại 10% sau khi công chứng để cong ty thanh toán thuế.
Hiên giờ người mua là vua, bác cứ đưa ra điều kiện rõ ràng, thoải mái đừng ngại gì cả để sau khỏi ân hận

Status
Không mở trả lời sau này.