Tập Lái
24/5/17
14
18
3
38
Hay quá nên em lại lôi lên hỏi thêm chút. Cái vụ GPS thì dùng Google maps trên điện thoại có sim nội địa dùng 3/4G thì có tốt không hay cứ phải dùng cục GPS Garmin ạ?
Tốn thêm chút thuê GPS thì ko ngại, nhưng em sợ là không quen dùng. Ở nhà toàn dùng Gmaps dẫn đường mỗi khi đi chỗ lạ nên quen hơn.
Có phải Garmin thì hơn chính ở các danh sách địa điểm nhà hàng, ăn uống vv không ạ?

Tui thích xài Garmin hơn vì nó có voice nhắc nhở mình khi sắp make a turn chẳng hạn. Còn chuyện nhà hàng, ăn uống thì chưa bao giờ tui coi trong Garmin vì thường dùng google để kiếm quán ăn dọc đường nhanh hơn. Trừ khi đi vô trong town, muốn tìm local restaurants này nọ thì phải vô google coi chứ còn đi trên freeway thì lâu lâu ở mấy cái exit hay có mấy tiệm fastfood, trạm đổ xăng này nọ thôi.
4G của Mỹ thì không tốt mà là... quá tốt, First có thể xài 4G trong phone rồi dùng Google Map vẫn được.
Nếu đi dài ngày thì nên mua luôn 1 cái GPS để xài, rẻ hơn là thuê daily đó. Khi không cần dùng nữa, nếu First có người quen ở Mỹ thì cứ gửi cái GPS đó đến nhà họ, sau này về VN lên ebay ở Mỹ rao bán cũng được, chỉ cần người nhà ra bưu điện ship cho người mua là xong. GPS brand new chỉ xài vài tuần/1 tháng đem bán lại 1/2 giá thế nào cũng có người mua rất nhanh. Đừng làm như bác ở dưới đây, người ta gọi là cheating đó.

Em thường vào bestbuy mua, trước khi trả xe thì vào bestbuy trả lại :3danbanh:

• Like
Reactions: aH0Ha
Tập Lái
7/5/11
10
5
3
51
Cảm ơn bác. Mình dùng Gmaps thì đã có voice từ hơn 1 năm nay rồi. Dùng nó quen rồi nên mới nghĩ nếu nó đủ tốt ở Mỹ thì không cần Garmin - dùng ko quen mà lái có một mình thì ko tiện.

Tui thích xài Garmin hơn vì nó có voice nhắc nhở mình khi sắp make a turn chẳng hạn. Còn chuyện nhà hàng, ăn uống thì chưa bao giờ tui coi trong Garmin vì thường dùng google để kiếm quán ăn dọc đường nhanh hơn. Trừ khi đi vô trong town, muốn tìm local restaurants này nọ thì phải vô google coi chứ còn đi trên freeway thì lâu lâu ở mấy cái exit hay có mấy tiệm fastfood, trạm đổ xăng này nọ thôi.
4G của Mỹ thì không tốt mà là... quá tốt, First có thể xài 4G trong phone rồi dùng Google Map vẫn được.
Nếu đi dài ngày thì nên mua luôn 1 cái GPS để xài, rẻ hơn là thuê daily đó. Khi không cần dùng nữa, nếu First có người quen ở Mỹ thì cứ gửi cái GPS đó đến nhà họ, sau này về VN lên ebay ở Mỹ rao bán cũng được, chỉ cần người nhà ra bưu điện ship cho người mua là xong. GPS brand new chỉ xài vài tuần/1 tháng đem bán lại 1/2 giá thế nào cũng có người mua rất nhanh. Đừng làm như bác ở dưới đây, người ta gọi là cheating đó.

• Like
Reactions: sentra
Tập Lái
24/5/17
14
18
3
38
Cảm ơn bác. Mình dùng Gmaps thì đã có voice từ hơn 1 năm nay rồi. Dùng nó quen rồi nên mới nghĩ nếu nó đủ tốt ở Mỹ thì không cần Garmin - dùng ko quen mà lái có một mình thì ko tiện.
Vậy xài Google Maps trên phone cho tiện. Nhưng nhớ phải có external powerbank kèm theo vì điện thoại xài 3/4G mau hết pin kinh khủng.

Hạng D
3/1/11
1.361
1.713
113
Nếu bác dưới 25 tuổi thì phải chịu thêm 1 cái phí young driver hơi bị chua nhé :| Nếu xe bác có trên 1 người lái thì bác đăng ký cho ng đó luôn vì theo luật phải register người lái theo xe.
Bằng lái thì vô tư, kể cả bằng giấy đều được chấp nhận hết. Năm ngoái em đi của Hertz, ban đầu định thuê mini van nhưng nó hết xe phải thay cho em con SUV full size Chevrolet Tahoe bự chà bá, nhưng đc cái xe mới khui thùng full option chạy đã quá trời.

Bác lưu ý là kể cả khi đã book online, khi tới xem xe bác ko thích thì vẫn có thể đổi xe khác nhe.

Chạy trong thành phố thì có cái khác biệt lớn nhất là khi vô giao lộ, rẽ thì tụi Mỹ nó tăng tốc rất nhanh chứ ko rà rà như VN mình nhé... rà rà coi chừng bị ủi :D
Hèn gì năm ngoái khi thằng cột chèo bên đó thuê chiếc 7c đi chơi, mình nói mày mệt để tao lái cho nó nói xe này thuê chỉ một mình nó lái à, người khác lái nếu có tai nạn là ăn cho hết.

Hạng D
18/6/13
1.489
1.053
113
Hay quá nên em lại lôi lên hỏi thêm chút. Cái vụ GPS thì dùng Google maps trên điện thoại có sim nội địa dùng 3/4G thì có tốt không hay cứ phải dùng cục GPS Garmin ạ?
Tốn thêm chút thuê GPS thì ko ngại, nhưng em sợ là không quen dùng. Ở nhà toàn dùng Gmaps dẫn đường mỗi khi đi chỗ lạ nên quen hơn.
Có phải Garmin thì hơn chính ở các danh sách địa điểm nhà hàng, ăn uống vv không ạ?
Có sim DATA nội địa thì Google hay Apple Maps bao ngon nha bác

Tập Lái
7/5/11
10
5
3
51
Có sim DATA nội địa thì Google hay Apple Maps bao ngon nha bác
Cảm ơn bác.
Em vừa thuê xe Alamo chạy 1 tuần. Thuê luôn của nó cái TravelTab 109$/tuần, vừa là dẫn đường, vừa phát internet wifi không giới hạn, vừa có 30 phút gọi toàn cầu mỗi ngày. Bản chất của nó là điện thoại Android customized có sim 4G. Cái đó nó dùng Here map, dẫn đường tốt. Nhưng cuối cùng em vẫn dùng Gmaps quen thuộc hơn. Mà hướng dẫn lane của Gmaps cũng hay hơn, khi nó nói dùng NHỮNG lane nào, trong khi Here lại chỉ nói keep right hay keep left, làm cho mình nhiều lúc chuyển lane không cần thiết.

Tập Lái
7/5/11
10
5
3
51
Vậy xài Google Maps trên phone cho tiện. Nhưng nhớ phải có external powerbank kèm theo vì điện thoại xài 3/4G mau hết pin kinh khủng.
Dạ em cắm luôn sạc tẩu nên đi cả ngày vô tư ạ.

Hạng D
18/6/13
1.489
1.053
113
Cảm ơn bác.
Em vừa thuê xe Alamo chạy 1 tuần. Thuê luôn của nó cái TravelTab 109$/tuần, vừa là dẫn đường, vừa phát internet wifi không giới hạn, vừa có 30 phút gọi toàn cầu mỗi ngày. Bản chất của nó là điện thoại Android customized có sim 4G. Cái đó nó dùng Here map, dẫn đường tốt. Nhưng cuối cùng em vẫn dùng Gmaps quen thuộc hơn. Mà hướng dẫn lane của Gmaps cũng hay hơn, khi nó nói dùng NHỮNG lane nào, trong khi Here lại chỉ nói keep right hay keep left, làm cho mình nhiều lúc chuyển lane không cần thiết.
Nói về chuẩn ở Mẽo thì Táo cũng đáng sử dụng đó bác

Hạng B2
21/6/13
388
373
63
dạ, bác chủ cứ vô tư, lúc em qua Mỹ 6 tháng, em nhìn bên Los chạy cũng dễ ẹt à, nhất là mấy cái đường local. Còn ra freeway thì cũng bình thường, bác cứ chạy đúng lane, đúng tốc độ là không có gì hết, mới đầu chưa quen thì thấy còn run, chứ chạy từ từ riếc wen đi xa cũng thấy ko sao. Bác yên tâm đi, bên Vietnam mình chạy cứng rồi qua US chạy bình thường, chỉ khác cái là bác cứ nghĩ trong đầu bên đây chạy xe văn minh hơn, không có chuyện lấn lane hay bắm còi là bác thoải mái đầu óc à.
Còn chuyện mướn xe thì thôi , dễ ẹt à bác, em mướn của thằng enterprise gần nhà, mướn đc mấy lần đến nổi thằng trưc ca sáng trong đó quen em luôn, nó nói mày quen mà, tao upgrade cho mày xe xịn hơn luôn mặc dù là vẫn còn xe economy, nó nói để xe đó cho thằng khách sau cũng ok. Nói chung tụi nó nice lắm, bác cứ cười nhiều vô, friendly nói chuyện hỏi thăm là tụi nó nice lắm.
Chúc bác có 1 chuyện thăm mẽo vui vẻ nhé