Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT
RE: Những cung đường ít người đi tới

Chắc Cà Đao nằm trên đường từ Long Xuyên đến Châu Đốc . Có cây cầu mang tên này hẳn hoi .

VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Chính xác rồi bác ạh :), hồi em đi (năm 1994) chưa có cầu phải đi bằng đò tại bến đò Chắc Cà Đao qua rạch tới Sóc Chét :D đọc tên không là biết dân tộc chăm rồi :D:D:D

Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

Cũng trên đoạn đường từ Long Xuyên ---> Châu Đốc có bến phà bằng gỗ ( dân địa phương gọi là Trẹt ) đi qua Phú Tân còn không các bác ? Năm 1994 em qua đó công tác bị dính mùa nước nổi không đi đâu được, chỉ có nhậu thịt chuột :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

@bomdien: vậy à ! bác nhắc thế em lại thèm ...

@Kppham: Bình Dương cũng có quán gà ngoan lắm mừ, vô cái đường nhỏ ngay trạm thu phí đó.
Em tìm được ít thông tin này, mong rằng nó cũng hữu ích cho các bác.
- Theo ông Nguyễn văn Đính, thì địa danh Chắc Cà Đao có thể do chữ Khm chắp kdam (= bắt cua) mà ra vì vùng nầy xưa kia có nhiều cua.
- Theo nhà văn Sơn Nam: Chắc Cà Đao do chữ Prek Pedao; Prek = rạch; pédao = loại dây mây; rạch có nhiều dây mây.
Học giả Vương Hồng Sển nói ông nghĩ rằng giả thuyết của Nguyễn văn Đính hợp lý hơn.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Trích đoạn: bomdien

Dạ thưa bác, phà Châu Giang vẫn còn. Tuần trước em ngồi nhậu ở quán Phượng kế bên phà này. Ăn cua đá ngon dã man. Qua Phú Tân ăn thịt gà cũng ngon lém...

Nó có khác cua thường không mà ngon " dã man " vậy bác! Gà Phú Tân thì mình ăn thử rồi, cũng như gà Vườn Mai ở SG thôi. Về miền Tây thì ăn mắm mới sướng.

Trích đoạn: Hungo2

Nó có khác cua thường không mà ngon " dã man " vậy bác! Gà Phú Tân thì mình ăn thử rồi, cũng như gà Vườn Mai ở SG thôi. Về miền Tây thì ăn mắm mới sướng.
Chài...bác hỏi cắc cớ thía thì em ngọng rồi....chắc ngon do cảm giác wé..:D:D:D. Còn gà Vườn Mai bây chừ tệ lắm bác ui...em chia tay gần 5 năm nay rùi. Gà Phú Tân ngon thiệt mà bác, thơm lắm à...
Gà nặng ký ở Phú Tân cũng ngon nữa

Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

Chài...bác hỏi cắc cớ thía thì em ngọng rồi....chắc ngon do cảm giác wé..:D:D:D. Còn gà Vườn Mai bây chừ tệ lắm bác ui...em chia tay gần 5 năm nay rùi. Gà Phú Tân ngon thiệt mà bác, thơm lắm à...
Gà nặng ký ở Phú Tân cũng ngon nữa

Em
bác . Đừng có khai ra, chít em bây giờ :D