Hạng B2
19/10/11
202
49
28
Sáng hôm nay dậy trễ, lăn qua lặn lại trên giường, rồi rãnh rãnh nằm gác chân lên trán suy nghĩ, tính ra Peugeot cũng có nhiều cái mọi người nên biết. Em viết vài dòng cho các bác xem chơi, tiện thể cho các Peugeot fan biết luôn 1 số thông tin về em nó
1. Đã có từ 200 năm, có nhiều sản phẩm nổi tiếng tại Việt Nam
Cái này ai cũng biết, Peugeot được thành lập từ 1890, bắt đầu từ các công cụ phục vụ cho công nghiệp nặng, đến những cối xay cà phê, xe máy, xe đạp...các bác xem hình bên dưới xem có điều gì bất ngờ không nha:

Đây là máy xay cà phê, Peugeot chế tạo ra để xay cà phê nha các bác, nhưng ở nhà bà ngoại em còn 1 cái, để xay tiêu, cho nên mọi người đều gọi nó là cối xay tiêu =))

Và đêy...theo vnexpress, đường phố lúc này (không biết năm nào, chắc 195x - 197x), xe đạp Peugeot cũng rất nổi tiếng, nhà nhà, người người mơ ước có 1 chiếc xe đạp Peugeot =))

Còn nữa, ông ngoại em cũng nói, lúc đấy có câu nói vui là:
"Một yêu anh có Seiko
Hai yêu anh có Peugeot cá vàng"
Không biết cá vàng là chiếc nào, nhưng em dự chắc là chiếc xe đạp (ở trên), hay chiếc mô-bi-lếch huyền thoại, hay chiếc 404?

Chiếc Mobyllete huyền thoại, nhớ hồi đó đi học, ông thầy dạy tiếng Anh của em còn chạy được =)), đứa nào cũng gọi là chiếc Super-lếch =))

Peugeot 408 thời này cũng nhiều lắm nha các bác

2. Các giải đua.
200 năm là 1 câu chuyện dài, cho em xin chuyễn sang chủ đề mới về các giải đua mà Peugeot tham gia
- Le mans 24 giờ "thần thánh": trong giải này, các xe phải chạy suốt 24 giờ không nghĩ. Peugeot đã đạt giải năm 1992, 1993 và 2009. Bỏ mặc cả các bác Porsche, Mer, BMW, Audi nhá...

- Giải Pikes Peak: năm ngoái (2013), chiếc Peugeot 208 thần thánh đã đạt kỹ lục mới với chiếc 208 với mã T16 trang bị động cơ 875 HP. Trong khi đó Lamborghini Aventador chỉ có 690HP thôi nha các bác (nguồn wiki: http://en.wikipedia.org/wiki/Lamborghini_Aventador#Engine). Có rãnh các bác vô đây xem chơi.
Giải này có sự tham gia của các hãng như lầy:

-Porsche 914-8, Lexus IS,Honda CRZ,Chevrolet Camaro, Porsche GT3 Cup, Acura NSX, Ford Mustang,Audi A4,Audi A1 Quattro,BMW 325,Mini Countryman...mà Peugeot 208 vẫn đứng Top nhá

3. Động cơ
Về mãn này thì hiện tại, Peugeot đang sản xuất động cơ cho các hãng tham gia giải đua Formula 1 (bác nào chưa biết giải này thì xem wiki tham khảo nha http://en.wikipedia.org/wiki/Formula_One). Điều này cho thấy động cơ mà Peugeot sản xuất đáng tin cậy thế nào rồi nhé
Ngoài ra, năm ngoái, động cơ Peugeot PSA-BMW đạt giải Động cơ của năm (từ 1.4l - 1.6l). Em xin nói thêm là động cơ của Peugeot và Mini là 1, vì 2 hãng này đã cùng nhau kết hợp phát triển nha các bác.
Mấy chiếc 208, 508, RCZ thế nào thì em không biết, nhưng em có thử Peugeot 408 rồi, độ vọt và phanh cực kỳ bốc mặc dù chưa được trang bị turbo như 208 hay 508.

4. Chiếc Porsche 911
Em nhắc đến "bác" này là vì ngày xửa ngày xưa, Porsche 911 được cố ý đặt là Porsche 901, nhưng do chuẩn tên xe của Peugeot là có 3 số, trong đó ở giữa là số 0 và 2 số từ 1 đến 9 "kẹp" 2 bên. Lúc đó Porsche đã bị kiện và buộc phải đổi tên lại. Em nói ngày xưa thôi nha, bây giờ em miễn bàn =))

5. Toyota Aygo
Theo thông tin em biết thì toàn bộ chiếc này được chế tạo tại nhà máy Peugeot của công hòa Séc nha các bác, và chiếc này có cùng khung gầm, platform với Peugeot 108. Em dự chiếc Aygo này cũng được thiết kế bởi Peugeot rồi bán lại cho Toyota quá =))

6. Pinifarina - nhà chế tạo ra những chiếc Ferrari
Em xin nói thêm, đây là hãng chế tạo xe ô tô của Italia, và những sản phẩm mà hãng này chế tạo bao gồm: Peugeot 403, Peugeot 504, Peugeot 205, Peugeot 306, Peugeot 406 và nhiều models khác cùng với Fiat, Ferrari 365, Ferrari CZ 25, Ferrari Pinni, Rolls-Royce Phantom...Đến đây các bác biết hầu hết các xe Peugeot đều có cùng 1 nhà thiết kế là Pinifarina tạo ra Peugeot, Ferrari và Rolls Royce....nhá

Em nhớ được có bấy nhiêu, khi nào rãnh em "chém" tiếp. Bác nào có biết thông tin gì thêm thì góp ý cho "thớt" sôi động nhé.

Tổng chào

Last edited by a moderator: