Hạng D
Em thì dùng xe cũng đã lâu , khi chưa có tiền thì chạy những chiếc xe còi lắm tật . Nên em nghĩ có nên chăng các bác nên mở 1 chuyên mục " Những mẹo vặt trên đường '' để các bác đi trước đã vấp phải các tình huống dở khóc dở cười có được những kinh nghiệm xương máu đưa lên để anh em đi sau lấy đó làm bài học bổ ích . Hiện nay nền kinh tế phát triển em thấy hầu như các bác mới học lái xong hầu như là đều mua xe mới nên gần như không có một chút kiến thức gì về xe cả .

VD1 :như trường hợp của cậu em em , hôm mượn xe em đi Tuyên Quang xe cán phải đinh đáng ra là phải dừng tại chỗ để thay lốp , nó thấy trời nắng quá thế là cố lê tới chỗ có cây mát thế là thôi đi mất một quả lốp .

VD2 : ông bạn em đi 4 chỗ lên vùng cao không may quệt gầm vào đá , xăng phun qua chỗ rách phì phì đang không biết làm sao , thì thật may có bác xe khách tốt bụng chạy đến thấy vậy dừng lại và mang cho 1 bánh xà phòng , bạn em chui vào gầm chét xà phòng vào thì hết chạy về được tới TX mới hàn lại được .

Và còn rất nhiều các mẹo vặt mà chỉ có bác tài lâu năm mới biết , vì vậy đây là ngu ý của em các bác thử xem qua nhé .

Hạng B2
12/3/07
153
0
16
RE: Những mẹo vặt trên đường - có nên chăng các bác

Đề xuất của bác em thấy nó nằm trong mục " Trên đường thiên lý và các thắc mắc biết hỏi ai?"[8|]

Hạng D

Trích đoạn: Heo Đất

Đề xuất của bác em thấy nó nằm trong mục " Trên đường thiên lý và các thắc mắc biết hỏi ai?"[8|]

Ở chuyên mục " Trên đường thiên lý và các thắc mắc biết hỏi ai? '' chưa được cụ thể lắm heođất ạ ở phần này hầu như thấy các bác hỏi đường đi , phần mà em nói đến nó là những kinh nghiệm xương máu khi xe bị sự cố trên đường và cách sử lý . Khi nào có chuyên mục em sẽ kể cho HeoĐất nghe nhiều chuyện như hài về xe nhé :D , chuyện này chỉ có từ các bác chạy xe cùi đi lên như em mới dính thôi:D , chứ xe mới cứ đổ xăng đầy bình là chạy , đến kỳ thì mang đi bảo dưỡng chắc còn lâu các bác ấy mới gặp các cảnh xe cùi như tụi em :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/08
1.922
57.549
113

Hồi xưa có lần mình đi phan thiết, chỗ bàu sen, bị sa vào bãi cát, càng rồ ga thì nó càng lún. Sau phải chạy vô nhà dân mượn 2 miếng ván, bới cát ra rồi kê dưới bánh xe để tăng ma sat, vit cái là ra ngon lành.

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Trích đoạn: otohanoi
....
VD1 :như trường hợp của cậu em em , hôm mượn xe em đi Tuyên Quang xe cán phải đinh đáng ra là phải dừng tại chỗ để thay lốp , nó thấy trời nắng quá thế là cố lê tới chỗ có cây mát thế là thôi đi mất một quả lốp .

VD2 : ông bạn em đi 4 chỗ lên vùng cao không may quệt gầm vào đá , xăng phun qua chỗ rách phì phì đang không biết làm sao , thì thật may có bác xe khách tốt bụng chạy đến thấy vậy dừng lại và mang cho 1 bánh xà phòng , bạn em chui vào gầm chét xà phòng vào thì hết chạy về được tới TX mới hàn lại được .

Và còn rất nhiều các mẹo vặt mà chỉ có bác tài lâu năm mới biết , vì vậy đây là ngu ý của em các bác thử xem qua nhé .
Hay hay, sáng kiến của bác hay lắm
. Nhưng mà có lẽ mở ở bên "Trên đường thiên lý..." thì phù hợp hơn. Bác mà mở ở đây "... Thông báo vi phạm trên OS" mọi người hiểu lầm chít ;)

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Cứ phải trên đường thiên lý - thắc mắc biết hỏi ai thôi ! :D:D:D

Hạng D

Trích đoạn: baosinh

Trích đoạn: otohanoi
....

Hay hay, sáng kiến của bác hay lắm
. Nhưng mà có lẽ mở ở bên "Trên đường thiên lý..." thì phù hợp hơn. Bác mà mở ở đây "... Thông báo vi phạm trên OS" mọi người hiểu lầm chít ;)

Cảm ơn bác đã nhắc nhở :D , đây là em góp ý bác Baosinh ạ .

@all : Nếu các bác đọc kỹ thì thì em nghĩ sẽ tốt hơn . đường thiên lý - thắc mắc biết hỏi ai thôi cũng là 1 chuyên mục hay nhưng các bác hãy thử tìm những kinh nghiệm sử lý các tình huống xem có không ạ . Vấn đề mà em muốn nói đến là các mẹo vặt sử lý các pan trên đường , các bác cứ đóng góp ý kiến cho vì đây là nơi đóng góp mà :D

@rottie : Như trường hợp của bác cũng là 1 điểm như vấn đề mà em nêu ra cảm ơn bác .
Hồi xưa có lần mình đi phan thiết, chỗ bàu sen, bị sa vào bãi cát, càng rồ ga thì nó càng lún. Sau phải chạy vô nhà dân mượn 2 miếng ván, bới cát ra rồi kê dưới bánh xe để tăng ma sat, vit cái là ra ngon lành.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Vậy thì nhờ bác mod thêm vô: "Trên đường thiên lý và các thắc mắc, kinh nghiệm biết hỏi ai"

Hạng D

Em dẫn chứng luôn cho các bác thấy có 1 vấn đề nhỏ thôi em hỏi , mỗi bác trả lời 1 cách , có bác còn không biết sử lý ra làm sao nữa [link]http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=1180549[/link] . Chốt lại vấn đề em góp ý đây là mục Mẹo các bác nhé .

Last edited by a moderator: