Hạng D
29/11/06
3.955
10.127
113
Các bác cho em hỏi:
Em thấy trong cuốn hướng dẫn sử dụng các loại thiết bị xài điện như máy giặt, tủ lạnh, quạt âm tường, máy nước nóng… nhà sản xuất đề cập vấn đề nối đất cho thiết bị một cách rất NGHIÊM TÚC. Tuy nhiên, cách nối đất thì lại rất khó thực hiện vì sợi dây nối đất phải đủ công suất, điểm cuối phải đặt xuống dưới mặt đất tối thiểu là 0.5m và đất chổ đó phải ẩm ướt…. Các loại khác thì ko sợ điện giật vì mình không trực tiếp sờ vào máy nhưng cái máy nước nóng trực tiếp nhà em, thợ ráp máy bảo không cần phải nối đất, có sẵn cái ELCB là được rồi(?!), mà có muốn nối đất đạt tiêu chuẩn theo yêu cầu nhà sản xuất cũng ko thể làm được. Em xài cũng được lâu rồi mà mỗi lần tắm cứ hơi sợ sợ…
Bác nào rành cho em lời khuyên để em yên tâm chút.

Hạng C
20/3/08
860
4
18
bác gắn cho nó cái CB chống giật là xong,kĩ nữa thì bác mua cọc chống sét(dài khoảng 2m)đóng xuống đất,câu dây vào vỏ máy nối vào cọc chống sét đó,lấy dây nguội câu vô vỏ máy luôn.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
CUMINV12 nói:
bác gắn cho nó cái CB chống giật là xong,kĩ nữa thì bác mua cọc chống sét(dài khoảng 2m)đóng xuống đất,câu dây vào vỏ máy nối vào cọc chống sét đó,lấy dây nguội câu vô vỏ máy luôn.
Này Bác CUMINV12 - Bác đang xúi dại người khác đấy biết chưa???
Ai bảo với Bác là lấy NGUỘI câu vào vỏ máy,vả vỡ mồm nó cho em.
Trường hợp ngoài lưới điện quốc gia mất NGUỘI thì cái máy của Bác là vũ khí giết người hàng loạt đấy.
@ Camapsaigon : Nếu thấy nguy hiểm thì nên làm còn không thì thôi đừng nói quá khó.Trong nhà Bác có nhiều nơi để đóng tiếp đất.Ví dụ như sàn nước,trước sân...
Chỉ cần 1 sợi dây khoảng 4,0 - 6,0mm là Bác có thể kết nối cho các thiết bị như Tủ lạnh,máy giặt,lò viba,máy nước nóng(các phụ tải này không cao).Thiết bị bảo vệ nào cũng có lúc hư hỏng và đòi hỏi phải test thường xuyên,cứ tin vào nó có ngày tèo.
Cái khó là đi thế nào cho thẩm mỹ và tiện dụng,chi phí giới hạn.

Hạng D
8/3/10
1.299
5.590
113
Mr Fil nói:
Der Fahrer nói:
Nhà có mạng điện với dây trung tính là tốt nhất !
Em không hiểu ý cụ?

Cái này chắc phải châu Âu hay Mỹ Nâật, VN hình như ko có...
Topic này tui cũng định lập lâu rồi nhưng loay hoay quên mất...
Máy giặt nhà tui thì câu 1 dây điện vào vỏ máy, 1 đầu nối vào 1 thanh sắt 6mm , đóng sâu xuống đất. Còn dàn máy vi tính, TV, đầu DVD thì tất cả nối vỏ với nhau sau đó nối vào 1 sơi dây điện và cuối cùng nối vào khung cửa sắt và khung cửa này cũng có chân chôn xuống đất. Trước kia các dung cụ điện tử nhà mình khi sờ tay vào hay bị giật nhẹ, giờ thì ko bị nữa...
Các bác thấy có gì không ổn thì ném tiếp cho mình vài viên đá, thnx ...

Hạng B2
18/9/11
481
2
28
Der Fahrer nói:
Nhà có mạng điện với dây trung tính là tốt nhất !
Cụ Đè Father làm như mạng nhện VN ngon như mạng Đức nhà cụ hihihi, lấy đâu ra 3 chấu!

Hạng C
28/11/06
865
21.105
93
53
Thuong thi he thong dien phai co:
- L: line (day nong - pha)
- N: Neutral (day trung tin hay nguoi)
- E: (earth hay ground - day noi dat)
Day noi dat duoc noi vao cau truc cua cong trinh, thiet bi va noi vao he thong tiep dat de cho an toan. neu he thong dien khong co he thong tiep dia thi day nay bo trong.

Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50
Để an toàn thì khi thi công ban đầu, bên điện sẽ lắp 1 cọc chống sét, rồi dẫn dây tới tủ điện chính sau đó từ tủ chính sẽ đi 3 sợi: 1 nóng 1 nguội 1 đất tới các ổ điện. Tuy nhiên ở VN mình dùng ổ 2 lổ nhiều hơn, các thiết bị củng chỉ có phích 2 (hay có 3 thì cũng bẻ 1). Nên phần này đôi khi bị quên
Nếu nhà bác ko có làm từ đầu thì bây giờ chơi tình thế bằng cách đóng 1 cọc chống sét xuống (mua ở tiệm điện) rồi nói 1 sợi cáp lên tủ điện (Bác tính khái vầy cho dễ: 1mm2 dây chịu 5A. Dòng rò 100mA là giựt như con tệ tê rồi đó) rồi từ tủ điện chia ra. Lắp RCCB hay ELCB thì cũng ok, nhưng giá mắc đó