Hạng B2
13/5/18
103
229
58
39
Chắc chắn là không như lời đồn rồi. Chỉ những người thật sự sở hữu mới hiểu sự thật này. Sự thật là nó tốn hoen lời đồn gấp nhiều lần. Hic....
Em thấy vậy là chấp nhận được. Thay những cái đến lúc thay thôi cho an tâm.
chứ không phải hỏng rồi mới thay. Hehe

Tập Lái
16/2/14
20
8
3
Mình sài con xe hàng 6 năm rồi chỉ biết thay nhớt, lốp, accquy... và mấy cái lặt vặt khác.... chưa biết bão dưỡng trên 5 triệu là gì, buồn...

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Chắc chắn là không như lời đồn rồi. Chỉ những người thật sự sở hữu mới hiểu sự thật này. Sự thật là nó tốn hoen lời đồn gấp nhiều lần. Hic....
Đúng và sai
  • Đúng là mỗi lần thay đồ thì khá đắt, lý do thay cả bộ cả cụm, không thay 1 món hư mà thôi
  • Sai là nó trước khi có chuyện, nó sẽ báo bạn trước, để tránh bạn nằm đường mặc dầu chưa hư
  • Và khi đã thay xong thì bạn không còn nghĩ đến chuyện đó nửa. và chắc chắn đợi đến lần sau
Thí dụ là dây cam thì nó thay cả bộ, bạc đạn, tăng đơ (tendeur), bơm nước, và nếu có máy lạnh đi cùng thì nó thay luôn dây courroie và các bạc đạn nếu cần thiết

Ngay cả thay máy phát điện thì nó thay luôn dây courroie bắt buộc

Khi làm bảo dưỡng thì thường nó thay toàn bộ lọc (dầu, xăng,gió, điều hoà) chứ kh phải thay từng thời gian khác nhau, nếu xe xăng thì 4 cái bougies, và ....ốc xả nhớt (joint)

Thêm thí dụ về bộ càng trước cũa xe Đức
kit-bras-de-suspension-tige-biellette-essieu-avant-audi-a4-a6-vw-passat-variant-P-8784744-17025267_1.jpg

là nó thay toàn bộ không thay 1 cái nhé

Ở VN thì tiền công rẽ cứ thao ra tháo vào, do đó hư cái nào thay cái đó. Do đó các nước phát triển chuộng ...xe Đức là vì thế

Giá bình ắc quy vậy là rẻ rồi.
Varta AGM G14 bên này rẻ nhất là 550$, mua về tự thay. Còn thay ở cửa hàng thì thêm 70$ tiền công nữa :(.
View attachment 2285234

Đây nè "varta g14 silver dynamic start stop agm battery n88h" trong gu gờ giá đâu có đội như bạn quảng cáo

https://www.power-manutention.fr/ba...rta-start-stop-agm-g14-12v-95ah-850a-383.html

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lamnk and Hell Fire
Hạng F
3/10/15
9.845
12.114
113
BMW 50.000 cũng đâu có gì mà sao thấy thay đắt thế nhỉ. Chắc là thay theo hãng báo chứ đúng ra thì dây curroie 100.000km may ra cần thay.
Chỉ có bình accu thì phải thay bắt buộc.

Hạng C
5/1/07
971
386
63
53
Chúc mừng bác chủ có xe mới nhé! em này bác chủ mua nhiu vậy?
328 GT chạy máy mạnh nhưng ghét cái thắng tay kéo cơm, và chỉ ngồi thoải mái ở 2 ghế đầu, còn ghế sau thì thua, ngồi ko thoải mái bị cụp lưng mỏi lắm. Ai yếu yếu ngồi sau nó say bét nhè đau lưng nữa. Còn cái chức năng A, tắt máy khi dừng đèn đỏ còn ghét bạo, tắt máy ko biết tiết kiệm đc nhiu xăng mà làm máy lạnh ngưng, động cơ tắt làm cái xe nó khựng lại cái. Mỗi lần lên xe lại phải bấm tắt chức năng này, phiền ghê, nhiều khi lại quên bấm.

• Like
Reactions: lamnk
Hạng C
5/1/07
971
386
63
53
Ko biết mấy bác chạy Merc có chém không mà nghe thay cặp gương (bị vặt mất) mà tốn hơn 100 củ???? Em thấy cái bình mà 7 củ là hiểu rồi :D
Mer GLS450 là treo 2 con SH 2 bên nhé bác. Còn cái bình giá 7 tr là đúng rồi quá rẻ, vô hãng là 16tr cho cái bình nhé, bình có mã code xe nó check bình nữa, nhìn cái bình là biết chất rồi, cở 4-5 năm xe mới báo hư bình nhé, mà xe cỏ thì bình cũng phải 2tr rồi nhé, cở 1,5 năm là xác định thay bình mới nhé ko là nó nằm đường lúc nào ko biết đc. Tính theo thời gian sử dụng thì ra cái bình bằng giá nha bác.

Hạng B2
13/5/18
103
229
58
39
Chúc mừng bác chủ có xe mới nhé! em này bác chủ mua nhiu vậy?
328 GT chạy máy mạnh nhưng ghét cái thắng tay kéo cơm, và chỉ ngồi thoải mái ở 2 ghế đầu, còn ghế sau thì thua, ngồi ko thoải mái bị cụp lưng mỏi lắm. Ai yếu yếu ngồi sau nó say bét nhè đau lưng nữa. Còn cái chức năng A, tắt máy khi dừng đèn đỏ còn ghét bạo, tắt máy ko biết tiết kiệm đc nhiu xăng mà làm máy lạnh ngưng, động cơ tắt làm cái xe nó khựng lại cái. Mỗi lần lên xe lại phải bấm tắt chức năng này, phiền ghê, nhiều khi lại quên bấm.
Cảm ơn bác. Ưu điểm GT là khoang ghế sau rộng. Hơn cả 520 và cốp sau bự.
nhà có 2 vợ chồng và 2 nhỏ đi xa 2 bố mẹ ngồi trên trẻ ở dưới nên thoải mái.
cái tự động tắt đề code lại 30s là xong mà. Đơn giản lắm. Hehe

Tập Lái
2/11/07
13
1
3
40
360.yahoo.com
sao 40k mà bác động phanh té le vậy, hay phanh xe Đức nó đến kì sớm hơn de Nhật? em đi xe B class của Nhật mà 8 vạn vô hãng báo phanh vẫn ngon chỉ cần vệ sinh chưa cần thay bố..

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
cái bình nó có code. con xe sẽ detect được code này và không đúng theo ý con xe là nó báo lỗi không chịu nhận bác ơi :)))
Mình thì mình cũng biết chúc xíu về điện, Bình nào có code nói mình thông não với, xưa giờ chưa nghe Bình ắc quy có code nha.
Anh em cứ thay đúng bình có chũng loại giống với bình cũ là được, thông số dòng phóng và dung lượng giống nhau là ok ngay. Khi thay cứ nổ máy lên thay để ECU của xe không mất điện thì xe sẽ không biết mình thay bình. không phải code hay khai báo gì cả.