Hạng B2
10/7/19
331
318
64
33
Chơi BMW không phải có tiền là chơi được. Nó đòi hỏi sự hiểu biết, rảnh háng đi dọn, sửa và đam mê thực sự.
Quan niệm xe như một thú vui thì chơi, còn quan niệm xe như một tài sản hay một phương tiện di chuyển. Quan tâm kinh tế, xăng cộ, bán lổ ... thì khuyên đừng.
Dân đi BWM đa phần vui vẻ, hòa đồng, dễ xích lại gần nhau, tu tập chia sẻ chổ sửa xe, gara, chổ mua phụ tùng hơn những xe khác. Quan trọng là ít thủ d-â-m cho nhau bậy bạ như mấy hội xe khác.
:)
Mình có vài bạn chơi xe riết người thành thợ, người có thêm nghề dropship luôn.
bác cubiBMW nói thì không trật đi đâu được rồi

Hạng C
16/5/20
551
2.363
93
38
Xe đức hình như ai cũng có bạn làm chủ gara thì phải. Chạy xe mà nghe đến gara thân quen thì biết là ko hề tốn kém như người ta đồn rồi haha. Bình xe nhật 1 triệu, bình xe sang 7 triệu. Khỏi cần nói các thứ khác. Vậy là biết tốn hay ko.
Em ít tiền nên chạy xe nhật. Vì thế mà chả quen ông gara nào. Mịa có bao giờ vô gara đâu mà quen
Anh nói vại chả nhẽ anh em chạy Bim toàn dân nhà giàu! :rolleyes::D:p

Hạng C
27/9/15
533
697
93
Có thứ có sẵn có thứ oder.
rút kinh nghiệm xe trước mất nhiều tiền ngu vì đi làm xe linh tinh nhiều nơi. Xe này ở đây là chủ yếu.
chủ bê đê chút mà an tâm.
Gara này chuyên Bim hay chơi luôn Mer luôn hả bác?

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Nếu bạn làm về điện thì sẽ hiểu là hãng không hù, và việc reset ECU lại là cần thiết. Các xe đời mới giờ đa phần có start/stop và bình điện cho các dòng xe này được thiết kế để tối ưu cho việc cần tập trung năng lượng nhiều lần. 2 công nghệ chính là EFB và AGM. Để tối ưu việc nạp/xả và tối ưu thời gian sử dụng trên các bình điện này thì đòi hỏi máy phát cũng phải hổ trợ biến thiên về dòng xạc và hiệu điện thế.

Nói đơn giản là bình mới 12.4V, thì thực hiệu điện thế để xạc tối ưu là 12.4~12.6V. Bình càng cũ thì hiệu điện thế càng tăng, 12.8~13.4V là bình thường. Các xe đời cũ thì máy phát chỉ ra dòng cố định ở tầm 13.2~13.4V và điều này sẽ làm cho bình mau hư hơn.

Việc reset lại ECU là để báo cho xe hiểu tối ưu lại hiệu điện thế và dòng ra của máy phát. Dễ hiểu là bình mới thì xạc điện thế thấp hơn, dòng thấp hơn, bình cũ thì hiệu điện thế cao hơn... Hơn nữa giờ bình điện nó cũng có con chip để báo dung lượng hiện tại/còn lại của bình, đa số chức năng start/stop sẽ dừng hoạt động khi pin còn ít hơn 80% dung lượng.

P/S: Nếu không có chip thì bạn nghĩ cái báo cáo như này nó chỉ dựa vào hiệu điện thế để kết luận sao
View attachment 2285753
Ô ô ô, bạn thật sự có hiểu biết đấy. Nhưng bạn lại bị lừa tập 2 rồi. Cái máy test đó nó làm việc độc lập và bình ắc quy nào nó cũng test được ra cái phiếu đó nhé, không riêng gì bình GS, Varta... Để hôm nào mình dùng cái bình khô cho đèn pin cầm tay để test rồi chụp cho bạn nhé.
Đối với xe Đức, việc cài đặt hay thay thế gì đó thì xe và hệ thống sẽ ghi nhận lại việc mà mình đã làm với xe. nó là lược sử đi suốt theo năm tháng của xe luôn, khá hay. Tuy nhiên với cái giá đắt đỏ như trong hãng thì em kiếu, ra ngoài hàng y chang, chất lượng y khuân, giá bằng 1/3 thì bạn chọn đàng nào? Tôi nghĩ bạn là người thông thái thì chắc chả cần tính toán đắn đo đâu nhỉ. Ông hãng có cái hay, cái không hay, mình k bàn tới. Nhưng túi tiền là của mình, xài làm sao là do mình.
À start/stop của mình hôm bình yếu thì mất, hôm thay lại bình chạy khoảng 30km sau là lại sáng lại hoạt động bình thường nhen. Xe vẫn như lúc mới mua à. Đừng có thần thánh hóa cái xe, nếu tính về độ thông minh, nó thua xa cái laptop hay desktop nha.

• Like
Reactions: rebel 250
Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
Chơi BMW không phải có tiền là chơi được. Nó đòi hỏi sự hiểu biết, rảnh háng đi dọn, sửa và đam mê thực sự.
Quan niệm xe như một thú vui thì chơi, còn quan niệm xe như một tài sản hay một phương tiện di chuyển. Quan tâm kinh tế, xăng cộ, bán lổ ... thì khuyên đừng.
Dân đi BWM đa phần vui vẻ, hòa đồng, dễ xích lại gần nhau, tu tập chia sẻ chổ sửa xe, gara, chổ mua phụ tùng hơn những xe khác. Quan trọng là ít thủ d-â-m cho nhau bậy bạ như mấy hội xe khác.
:)
Mình có vài bạn chơi xe riết người thành thợ, người có thêm nghề dropship luôn.
Đúng rồi cái này đúng rồi.
Đa số dân chơi BMW là sau này đều thành tay ship hàng.