Tập Lái
15/9/14
41
36
18
43

(Hình minh họa)​
Chào các bác,
Hàng ngày minh đi làm ngang qua ngã 3 Chế Lan Viên - Trường Chinh và thường xuyên thấy có chốt CSGT đứng ở đây để thổi phạt hành vi rẻ phải từ CLV ra TC mà không bật đèn tín hiệu xi nhan, và gần như 99% người vi phạm là các chị.
Mình hoàn toàn ủng hộ việc bắt lổi này, nhằn nâng cao ý thức của người tham gia giao thông. Tuy nhiên có một số vấn đề mình thấy vô lý, các bác cho ý kiến giúp:
1. Thay vì đứng ngay ngã 3 thì CSGT lại đứng trên đường TC, cách ngã 3 khoảng 30m. Mục đích mình nghĩ là để phạt người vi phạm thay vì hướng dẫn, điều tiết và giúp người dân tham gia giao thông an toàn và đúng luật.
2. Bỏ lọt người vi phạm: chỉ tập trung bắt lỗi xin nhan mà không bắt những người đi ngược đường (trên lề), từ TC vào CLV, đặc biệt là các thanh niên hoặc các bác xe ôm.
3. Hướng từ CLV ra TC nếu đi đúng luật thì chỉ có cách rẻ phải (không được đi thẳng hoặc rẻ trái). Như vậy việc lập chốt ở đây liệu có cần thiết? Có góp phần nâng cao ý thức của người tham gia giao thông?

Đây là quan điểm cá nhân của em, mong các bác chém nhẹ tay... :)

Hạng B2
8/7/12
198
436
63
Nhiệm vụ chính của CSGT hiện nay chủ yếu rình, mai phục... Để bắt các phương tiện giao thông xé biên bản (rất ít) và ký vào sổ (cái này nhiều nè), còn điều tiết giao thông em nghĩ chắc chỉ chiếm 1% trong nhiệm vụ của họ :3

Hạng B2
10/12/15
316
296
63
39
Quận 12
Lúc trước mình có thấy, mà sao dạo này mình đi làm khoảng 9h thì không thấy nữa, vậy chốt đo đứng lúc mấy giờ vậy bác?

Hạng B1
28/9/15
92
110
33
chỉ điều tiết khi đường bị tắc "kẹt xe" chứ đường thông thoáng thì xxx phải đứng cách giao lộ 30m để quan sát và chỉ gậy thôi bác à.

Tập Lái
15/9/14
41
36
18
43
Lúc trước mình có thấy, mà sao dạo này mình đi làm khoảng 9h thì không thấy nữa, vậy chốt đo đứng lúc mấy giờ vậy bác?

Mình đi tầm 7 giờ sáng là thấy, cả tuần nay hình như ngày nào cũng vậy

Hạng D
11/3/15
1.881
5.123
113
Em ủng hộ mấy ảnh. Bắt lỗi chuyển hướng không xi nhan hết rồi các anh ấy sẽ tìm lỗi khác để bắt. Mấy hôm nay thấy mấy ảnh bắt xe máy chạy ngược chiều và chạy trên lề đường chỗ ngã 3 Trường Chinh-Trần Thái Tông nhiều lắm mà 2b vẫn ùn ùn chạy vào. Thanh niên, ông bà già, trí thức, lao động gì đều có hết. Lập biên bản chứ không lấy bánh mì.

Hạng B2
10/12/15
316
296
63
39
Quận 12
Ủa mà sao bạn vẽ là hướng từ Trường Chinh quẹo phải vào Chế Lan Viên mà. Nói chung là đến ngã rẽ là phải chấp hành đúng ^^

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Đạo đức của một bộ phận không nhỏ (thật ra muốn nói là rất lớn) CSGT hiện nay xuống cấp trầm trọng.
1. Thay vì đứng tại nơi giao nhau để điều tiết giao thông và cảnh giới người vi phạm ( vì dụ xi nhan khi chuyển hướng, ko vượt đèn đỏ, đi đúng làn, dừng đỗ sai qui định,...) để tránh tai nạn hay ùn tắc giao thông thì họ lại đứng xa xa, canh me, rình rập bắt những lỗi mà người tham gia giao thông ko ngờ tới, thậm chí còn bắt bậy, bắt sai luật.
2. Hù dọa người vi phạm hoặc có thể ko vi phạm với lỗi nặng hơn để trục lợi.
3. Những người không vi phạm nhưng bị bắt sai, khi xin lập biên bản thì lại nói trại đi là ghi lỗi khác cho nhẹ, thật ra là lừa bịp người dân vì họ thật sự không có lỗi gì.
4. Chủ yếu là lấy bánh mì, hạn chế lập biên bản.
5. Khi đèn tín hiệu hư, kẹt xe thì trốn mất biệt. Không đứng ra điều tiết giao thông.
...

• Like
Reactions: long265
Tập Lái
15/9/14
41
36
18
43
Em ủng hộ mấy ảnh. Bắt lỗi chuyển hướng không xi nhan hết rồi các anh ấy sẽ tìm lỗi khác để bắt. Mấy hôm nay thấy mấy ảnh bắt xe máy chạy ngược chiều và chạy trên lề đường chỗ ngã 3 Trường Chinh-Trần Thái Tông nhiều lắm mà 2b vẫn ùn ùn chạy vào. Thanh niên, ông bà già, trí thức, lao động gì đều có hết. Lập biên bản chứ không lấy bánh mì.

Cái này thì mình hoàn toàn ủng hộ, thậm chí đề nghị làm mạnh tay hơn nữa. Và sẳn tiện làm luôn chỗ Cộng Hòa - Út Tịch, toàn đi ngược chiều đâm thẳng vào hướng ngược lại, thay vì chỉ bắt lỗi 4b không tuân thủ vạch chỉ đường.

• Like
Reactions: nam_forza