HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
Chào các Bác,

Hiện em có một ít chất phụ gia cho nước làm mát động cơ: Supplemental Coolant Additive DCA 4 của Cummins Filtration, để biết thêm thông tin các Bác chịu khó hỏi thầy Google nhé.
Bác nào thích thì em tặng dùng châm vào nước làm mát. Do chỉ còn khỏang hơn 1 lít, nồng độ pha là từ 3,3% đến 8% thể tích do đó chỉ có thể dùng đủ cho 4 xe (Em tính mỗi xe 4l nước làm mát, nồng độ pha 5% ==> vị chi cần 200ml phụ gia này/xe). Cái này nếu Bác nào dùng với nước demin (nước đã khử khóang) thì tuyệt!

Last edited by a moderator:
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Em cũng mới thay Total GLACELF AUTO SUPRA.
Es két nước bằng nhôm, xài DCA4 là No.1 rồi. Nếu thay bác thay coolant lon Oki (ngoài gara hay xài) thì đổi qua DCA4 ngon hơn

lamnguyen_ttt nói:
Thay mặt bà con cảm ơn tấm lòng của bác

Biết trước vậy em đỡ tốn tiền thay nước làm mát...

HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
3ms nói:
Em cũng mới thay Total GLACELF AUTO SUPRA.Es két nước bằng nhôm, xài DCA4 là No.1 rồi. Nếu thay bác thay coolant lon Oki (ngoài gara hay xài) thì đổi qua DCA4 ngon hơn 
lamnguyen_ttt nói:
Thay mặt bà con cảm ơn tấm lòng của bác
Biết trước vậy em đỡ tốn tiền thay nước làm mát...
Loại này em chắc 3ms là rành nhất, chuyên gia máy phát điện diesel mà!

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Máy phát điện bên em xài radiator bằng đồng nên vẫn xài loại cũ (màu đỏ). Em chỉ biết sơ như sau:
Loại này màu xanh dương chống gỉ sét cực tốt, vì có Phosphate/Molybdate/Nitrix. Khi nồng độ PH giảm xuống (tính axit tăng lên). Phosphate sẽ chống ăn mòn axit. Ngoài ra còn có Nitrix lấp các lỗ rỗ trên bề mặt.
Tuy nhiên, Cummingenerator chỉ mới dùng phổ biến trong máy phát điện diesel nhỏ & TB trong khoảng 2 năm gần đây khi họ chuyển từ két nước bằng đồng sang nhôm, do loại này đặc biệt thích hợp với radiator nhôm.
Hàng này VN hơi hiếm, bác HaH kiếm đc hàng này

thông tin trên Google nhiều nhưng có lẽ chuẩn nhất là tài liệu này

Hạng B2
10/9/12
396
64
28
Xe E cũ òi ,xài dc hông?nếu dc bác share E nhé thanks bác..(siena ELX 1.3)
...

Hạng D
28/6/07
2.811
1.777
113
3ms nói:
Máy phát điện bên em xài radiator bằng đồng nên vẫn xài loại cũ (màu đỏ). Em chỉ biết sơ như sau:
Loại này màu xanh dương chống gỉ sét cực tốt, vì có Phosphate/Molybdate/Nitrix. Khi nồng độ PH giảm xuống (tính axit tăng lên). Phosphate sẽ chống ăn mòn axit. Ngoài ra còn có Nitrix lấp các lỗ rỗ trên bề mặt.
Tuy nhiên, Cummingenerator chỉ mới dùng phổ biến trong máy phát điện diesel nhỏ & TB trong khoảng 2 năm gần đây khi họ chuyển từ két nước bằng đồng sang nhôm, do loại này đặc biệt thích hợp với radiator nhôm.
Hàng này VN hơi hiếm, bác HaH kiếm đc hàng này

thông tin trên Google nhiều nhưng có lẽ chuẩn nhất là tài liệu này
.... xe em được 28k có cần thay không bác chân dài .

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
thay luôn đi beden xì-vịt mới nên xài két nước nhôm
tuổi thọ coolant theo thời gian
  • Nước màu đỏ: 4~5 năm
  • Màu xanh lá cây: 2năm (loại này sắp tuyệt chủng rồi)
  • Màu xanh dương DCA4: mới quá, k biết
Khi thay nhớ xả nước 2~3 lần cho sạch nếu muốn đổi màu coolant
.... xe em được 28k có cần thay không bác chân dài .

[/quote]

HaH confirmed
Hạng B2
28/5/08
475
61
28
leviet45 nói:
...
Quan điểm của em: xe càng cũ thì càng phải nâng niu.
Xe Bác Siena ELX 1.3, nếu két nước bằng nhôm thì rất nên dùng, Bác OK thì bữa nào tiện em sẽ gửi Bác.

Hạng B2
10/9/12
396
64
28
HaH nói:
leviet45 nói:
...
Quan điểm của em: xe càng cũ thì càng phải nâng niu.
Xe Bác Siena ELX 1.3, nếu két nước bằng nhôm thì rất nên dùng, Bác OK thì bữa nào tiện em sẽ gửi Bác.
xe E két nc cũ bằng nhôm, nhưng jin(hôm nọ có người kêu E thay mới nh thấy cái mới hàng bây giò thua xa cái cũ,mà nếu thay jin thì mekong keu tới 5-7tr gì đó...) nên E vẫn đẻ dùng và thấy ổn ...vậy hôm nào bác có đi qua gần TB hú E mời bác cafe nhe...thanks(e ỏ dg BVT F7.TB)