Ah sắp tới em có việc sang Cam. Khoảng 2 tuần nữa ạ. Bác nào định đi chung thì làm giấy liên vận trước ạ. Cung đường đi là qua cửa khẩu Hà Tiên, qua Shihanuk, qua qua đảo Koh Rong Salem, qua tỉnh Koh Kong, rồi vòng qua Phnombenh về cửa khẩu Bavet/ Mộc bài, hoặc cũng có thể về cửa khẩu Xámat.

Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Ah sắp tới em có việc sang Cam. Khoảng 2 tuần nữa ạ. Bác nào định đi chung thì làm giấy liên vận trước ạ. Cung đường đi là qua cửa khẩu Hà Tiên, qua Shihanuk, qua qua đảo Koh Rong Salem, qua tỉnh Koh Kong, rồi vòng qua Phnombenh về cửa khẩu Bavet/ Mộc bài, hoặc cũng có thể về cửa khẩu Xámat.
đường đẹp đó bác, ghé Kep mua tôm khô và hải sản ngon lắm. Leo đèo lên núi tà lơn cũng thú vị. Trên đường về nếu bác hỏi dc dân địa phương thì ghé cái thác gì đó em k biết tên nằm sâu trong rừng, vào đó tắm thắc, ăn thịt rừng tươi rói, chế biến tuyệt ngon và cực rẻ.

Tập Lái
6/12/16
1
1
1
31
Đam Mê Phượt là nơi dành cho mọi người.
★ Kinh nghiệm phượt
★ Lưu giữ những hình ảnh đẹp của bạn.
★ Giúp đỡ các bạn phượt bị nạn trên hành trình,
★ Hành trình phượt và tìm kiếm các cung đường mới lạ.
★ Thông tin thổ địa hỗ trợ việc ăn uống, cấm trại, đường đi của bạn trong hành trình của mình
Đam Mê Phượt

• Like
Reactions: daeseejun2015
Hạng D
18/12/06
1.692
1.669
113
em nhớ không nhầm thì được bác khanh_angkor dẫn đi một lần. mà lần đó có 1 cảm giác cả đoàn đi như nguyên thủ quốc gia. từ mộc bài vào chạy 140km không. vào tới thủ đô đèn xanh , đèn đỏ đi láng luôn, đi boku qua trạm thu phí mở cổng sẵn qua luôn.
Em còn nhớ mãi các bác nhắc nhở là qua cambodia ko nên dùng đồng 2 usd để tiêu.
Vì sao qua đó không nên xài tờ 2 USD vậy các bác?

Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
Vì sao qua đó không nên xài tờ 2 USD vậy các bác?
Đơn giản là vì dân Cam không xài tờ 2USD, họ bảo tờ 2USD là serie cũ nên không xài dù trong thực tế có đưa tờ serie mới họ vẫn không nhận. Nên bác có đem theo cũng chẳng xài được, muốn chăng chỉ có thể ghé Ngân hàng đổi thành tờ 1USD thì được.

• Like
Reactions: Latumi and LEXUS GS
Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Đơn giản là vì dân Cam không xài tờ 2USD, họ bảo tờ 2USD là serie cũ nên không xài dù trong thực tế có đưa tờ serie mới họ vẫn không nhận. Nên bác có đem theo cũng chẳng xài được, muốn chăng chỉ có thể ghé Ngân hàng đổi thành tờ 1USD thì được.
Em thì nghĩ là do 2$ là tờ tiền may mắn và họ ko muốn lấy đi sự may mắn của người khác..thế thôi:)

• Like
Reactions: coaltrung
Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Người dân cambodia theo phật giáo Nam tông, họ tin tưởng tuyệt đối vào các Sư lục trong chùa Nam tông. Các vị sư này hay dùng bùa phép và dân cam rất tin. Cách đây khoảng 6 năm dân cam rất thích tờ 2usd và hay dem vào chùa cho các sư làm phép may mắn, người cam nói rằng cái may mắn của người khác sẽ làm cho mình xui nên về sau không lấy tờ 2 đô nữa do sợ tiền đó đã bị sên bùa.
Cái này em đã tìm hiểu và chia sẻ với các bác như thế.

Hạng D
18/12/06
1.692
1.669
113
Người dân cambodia theo phật giáo Nam tông, họ tin tưởng tuyệt đối vào các Sư lục trong chùa Nam tông. Các vị sư này hay dùng bùa phép và dân cam rất tin. Cách đây khoảng 6 năm dân cam rất thích tờ 2usd và hay dem vào chùa cho các sư làm phép may mắn, người cam nói rằng cái may mắn của người khác sẽ làm cho mình xui nên về sau không lấy tờ 2 đô nữa do sợ tiền đó đã bị sên bùa.
Cái này em đã tìm hiểu và chia sẻ với các bác như thế.
Thực ra các Sư chỉ đọc kinh chúc phúc cho Phật tử khi họ yêu cầu thôi,chứ có bùa gì đâu, mấy người cam đó tâm yếu nên sợ. Bên Thái bùa phép mới dữ.