Hạng B2
20/2/16
218
294
63
Đọc mấy trang đầu thấy cũng phức tạp quá. Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ, em lưu để ngâm cứu cho chuyến đi tết!

• Like
Reactions: coaltrung
Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Với đam mê thích lang thang, em đã "nhai" các bài liên quan đến thủ tục xuất nhập của xe oto Phi thương mại (PTM). Đọc đến bài chia sẻ của bác @coaltrung thực sự rất chi tiết, tỉ mỉ cho những người mới bắt đầu như em..và em có vài ý ntn.
Vietnam vs Cambodia có 7 cặp CK
1- Lệ Thanh (Gia Lai) - Oyadav (Andong Pich-Rattanakiri)
2- Bu Prăng (Đắc Nông) - O Raing (Mundulkiri)
3- Hoa Lư (Bình Phước) - Trapeang Sre (Snoul-Kratie)
4- Xa Mát (Tây Ninh) - Trapeing Phlong (Tbong Khmum)
5- Mộc Bài (Tây Ninh) - Bavet (Svay Rieng)
6- Tịnh Biên (An Giang) - Phnom Den (Takeo)
7- Hà Tiên "Xà xía" (Kiên Giang) - Prek Chak (Lork-Kam Pot).
* Trong đó Cửa khẩu (CK) Mộc bài- Bavet luôn là CK khó thông quan cho các xe PTM đi tự túc. Vì đây là CK mặt tiền, ngắn nhất đi trực tiếp vào thủ đô CPC (tính từ Tphcm). Túm lại là nhạy cảm.
Các bác đi caravan với số lượng xe đông qua CK MB-BVet với cty tổ chức tour sẽ khong còn là vấn đề. Nhưng cũng có lúc phải đi CK khác vào những ngày Lễ để tránh quá tải.
Vấn đề Sổ liên vận CLV.
Đây là passport cho phương tiện xe oto lưu thông trên đất CPC, Lao, Vietnam theo thông tư 63.
Thông tư này hướng dẫn thực hiện một số điều của Bản ghi nhớ giữa Chính phủ các nước Vương quốc Campuchia, Cộng hòa dân chủ nhân dân Lào và Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam về vận tải đường bộ đối với xe phi thương mại. Đây là giấy phép dùng chung cho cả 3 nước Việt Nam - Lào - Campuchia.
Police ở nước bạn không hỏi han gì về sổ CLV ko có nghĩa là sổ vô giá trị, có lẽ chính các anh Police này cũng chưa được update thông tin về sổ CLV.
Vì thế các bác khi làm thủ tục nhập cảnh, sổ CLV phải được đóng dấu xuất nhập cảnh đầy đủ. Để đến lúc Police nước bạn đã được update về sổ CLV thì các bác đỡ bị ép.
Giao thông nước bạn hiện ko "nhộn nhịp" bằng VN mình nhưng sự nhũng nhiễu đối với xe Vietnam qua vẫn xảy ra với những lỗi nhẹ. Nên các bác cứ chuẩn bị usd lẻ (5,10,20) để giải quyết, nhớ đừng phá giá & giữ nguyên tắc từ thấp lên cao nhé các bác.
Phượt Cambodia bằng ô tô tự lái - chia sẻ kinh nghiệm

Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Có bácnào làm chuyến nào nữa chưa??? e đang đinh làm chuyến Siêm riệp kết hợp quay về phnompenh mua chút ít đồ của con paj mà chưa set được thời gian cụ thể. Hay tuuji mình tập hợp lại rồi tổ chức luôn các bác???