Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Em đã đọc và hiểu ntn:
*Người thì chính ngạch.
*Xe thì tiểu ngạch ~ nhập cảnh trái phép. Nếu xảy ra rủi ro cho xe thì rất rắc rối để giải quyết về pháp lý.
Bản thân HQ Vietnam cũng thừa biết là xe oto VN nhập cảnh vào Cam được hay ko là hên xui.
P/S: Bác may mắn hơn em là HQ Cam đồng ý nhận lót tay & do bác ít xe. Tụi em đi 7 xe nên out. Tốt nhất nên đi ít xe như bác chủ.
Vừa đóng dấu xuất cảnh cho xe chưa ráo mực là nhận ngay cái dấu nhập cảnh. HQ Vietnam cười ái ngại:)
View attachment 490817
Chúc bác & mọi người vững tay lái nghịch trên đất Chùa Tháp.
Không phải vậy đâu bác, em hứa sẽ chia sẻ hết các vấn đề. Trong 4 ngày 3 đêm em lăn bánh hơn 1200km trên đất Cam, sổ liên vận hoàn toàn hợp lệ.

Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Không phải vậy đâu bác, em hứa sẽ chia sẻ hết các vấn đề. Trong 4 ngày 3 đêm em lăn bánh hơn 1200km trên đất Cam, sổ liên vận hoàn toàn hợp lệ.
HQ Cam có cung cấp giấy tờ gì liên quan đến việc xuất nhập cảnh đối vs xe của bác ko? Cám ơn bác.

• Like
Reactions: Latumi
Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Em viết tiếp phần 3
Hành trình trên đất Cambodia
Do trước đây em qua lại làm ăn bên phnompenh nên em cũng biết chút ít đường bên đó, các bác không biết đường thì nên có maps, em xài map.me offline thấy cũng ổn, chủ yếu là để tham khảo thôi. Phần này em kể về hành trình của em gồm những thuận lợi và khó khăn, sau đó em sẽ rút kinh nghiệm và giải thích sau.
Như em đã nói, em làm ăn bên cam, có vài người nhân viên của em hồi xưa bên đó, dự lịch trình đi kì này của em là Saigon - Siemriep - phnompenh - Saigon, e k biết đường Siemriep nên đã setup với anh nhân viên người Cam có mặt ở khẩu để đi cùng em thẳng siemriep mà k đi vô phnompenh. Tuy nhiên, do a bạn em có con nhỏ nên tụi em quyết định đi thẳng vô phnompenh và nghĩ ở đó 1 đêm, vì vậy em chủ quan mình biết đường nên không kêu anh nhân viên người cam ra khẩu mà hẹn ở phnomlenh luôn.
Đường từ Baver về phnompenh không lớn lắm nhưng phải nói là cực ngon, chất lượng gần như cao tốc ở Việt Nam ( em k hướng dẫn đương đi cũng như tên đường vì đường tương đối dễ đi, các bác search bản đồ nhé). Xe bên Cam chạy rất có văn hoá, các bác chỉ cần đá đèn là họ nhường đường. Tuy nhiên, suốt tuyên từ Bavet về phnompenh cách vài km lại cắm bản 40, không hề có bảng 60 và duy nhất có 1 bảng 80 nhưng kéo dài không quá 1km. Nếu các bác đi đúng tốc độ thì hơn 4 tiếng mới đến được phnompenh. Hôm đó em chạy một hồi thấy không ổn, vậy là em quyết đinh đợi xe bus của Sapeco lên vì lúc rời khẩu em thấy xe này đang làm thủ tục, tấp vào làm điếu thuốc thi Bus Sapeco đến, từ đó trở đi em đu theo bus với tốc độ luôn luôn từ 100-110km/h ( khuyến khích các bác nên chạy theo cách này ) vì trên đường đi, tại Sayrieng có 1 chốt bắn tốc độ, ngoài ra không thấy Police Cam. Nếu đi cách này sau 2h các bác sẽ đến Phnompenh ( trước đây phải qua phà nekluong nhưng hiện nay đã có cầu rồi, rất giống Mỹ thuận )
Đến cửa ngõ phnompenh, mọi thứ rắc rối từ đây, ngay cửa ngõ phnompenh có 1 chốt kiểm tra của Police Cam, họ dùng cọc tiêu và barie báo hiệu từ xa, không xe Việt nam nào có thể qua lọt chốt này. Em đi đầu bị vịn lại, em tấp vô, police đi đến, em ngồi yên trên xe, quay kiếng xuống, police chỉ cái kiếng xe em, như đã tham khảo từ trước, em móc 10us chuẩn bị sẳn đưa ra, ok, police cười, nhận tiền và khoát tay em đi mà không đòi bất cứ giấy tờ gì. Tưởng như vậy là xong, nhưng em đã lầm, thằng police đó lấy tiền vụ xe em dán kiếng đen 3M, thằng sếp nó đứng ở vị trí cuối cùng của cái chốt đó ( khoảng 10 police) vịn em lại, nó kiểm tra giấy liên vận, ok, nó đòi em bằng lái, cái này mới chết, em k có bằng quốc tế, thế là nó nói tùm lum bằng cả tiếng Anh và cả tiếng Cam. Em biết là nguy rồi, bấm máy gọi cho a người Cam kêu ảnh hỏi nó lấy bao nhiêu, đưa máy cho nó nói chuyện, mịa, máy em mobifone roaming, nó quất gần 5 phút ( trước đây khi đi Cam, em chỉ đem theo sim viettel là xài thoải mái, bây giờ sim viettel của mình qua đó không có sóng, em chưa tìm hiểu vụ này ). Sau khi nói xong, nó giữ dt của em lun và liên tục nói " you say me", mịa, nói nói vừa sai vừa bằng cái giọng cam nên em sau một hồi mới biết nó nói gì, nhưng em giả điên, em móc 20us, nó lắc đầu kêu two hundred. Mịa, e xanh mặt, lúc đó em kêu a trong đoàn gọi cho người bà con làm trong quân đội Cam, nó xua tay nói stop phone và tiếp tục nói " you say me, you say me". Em vẫn còn bình tĩnh nhưng hơi run chút, em nghĩ chơi tăng từ từ vậy, vẫn giả câm, giả điếc, em đưa nó 50us, mịa, em móc ra 50us nó đưa hẳn tay vào xe mình để lấy luôn, sau đó nó còn hỏi em khi nào comeback, nó take care luôn ( nó ghi luôn số xe vào sổ tay nó và police rất uy tín, khi em quay về sau 4 ngày nó thấy xe em khoát tay kêu qua luôn).
Vậy vừa đến phnompenh 2 xe em mất đứt 140us, đau như bò đá. Xe bên cam tuy có tay lái nghịch, các bác sợ nguy hiểm, tuy nhiên, dù là tay lái nghịch nhưng họ chạy theo lề trái y chang như mình và chạy rất có văn hoá, không phải chạy lung tung như các bác nghĩ. Bản thân em thấy chạy xe ở phnompenh còn dễ chạy hơn ở saigon. Lưu ý các bác khi vào phnompenh các bác nên chạy lane giữa, vì 2 lane còn lại 1 lane là quẹo trái, 1 lane xe 2 bánh nhiều. Trong thành phố cũng có police nhưng chủ yếu họ giữ trật tự, không thấy thổi xe ( em bị lố đèn đỏ một lần và qua luôn nhưng họ không vịn lại ).
Tượng đài độc lập gần sòng bài Naga
Phượt Cambodia bằng ô tô tự lái - chia sẻ kinh nghiệm

Sau khi vào phnompenh mất 140us, tụi em bắt đầu hoang mang, tụi em đa số dân chơi photo, lần này đi mục đích tụi em là săn ảnh đền Angko ở siemriep, tuy nhiên tình hình này tụi em ái ngại chuyện police quá. Tối đó, sau chầu nhậu tê tê với a đại úy quân đội Cam, tụi em dụ được a ấy làm người dẫn đường cho tụi em, tuy nhiên lịch trình phải thay đổi là đi sihanouk - kapongthom - bokor. Quyết định này của tụi em hoàn toàn chính xác, tất cả các cửa ngõ ra vào phnompenh đều có chốt kiểm soát, suốt tuyến đi về hơn 550km có khoảng 5 chốt như vậy, nếu tụi em đơn thân độc mã đi thì tốn ít nhất 100us cho mỗi xe ( có thể nhiều hơn ). Trên suốt tuyến, đường vắng, ngon, tốc độ trung bình 100-120km/h, và như em nói, xe bên cam chạy rất trật tự có văn hoá, các bác hoàn toàn yên tâm, em quen kiểu chạy ở Việt Nam nên 2 lần em bị người cam nhấn kèn, mà họ nhấn kèn nghĩa là họ chửi mình vì họ hiếm khi dùng kèn.
Đây, em bị police vịn lại

Em dừng mua Hàu, hàu bên cam không nuôi, con nhỏ nhưng mập ú, thịt mềm, ngọt, ăn sống bá chấy

Kết luận - rút kinh nghiệm - lưu ý
Sau 2 ngày đi với a đại úy ( rất có uy, súng kè kè bên người chứ không như đại úy bên VN mình nhe ) người cam, được a ấy giải thích về luật + trải nghiệm của em, em chia sẻ với các bác như sau:

- Về thủ tục xe có dấu của HQ cam hay không:
Sau khi bị police vịn tổng cộng 4 lần, họ không bắt bẽ mình về giấy phép liên vận, mà chỉ hỏi giấy phép lái xe và xe dán kiếng. Trên nguyên tắc,sau khi các bác có 2 thứ này, xe các bác có quyền lưu hành hợp lệ trên đất Cam

Hải quan Bavet không được phép đóng dấu vô sổ này, và khi có giấy này các bác được miễn thủ tục tạm nhập tái xuất bên Cam. Vì vậy, khi đến khẩu, về nguyên tắc các bác chỉ trình sổ để HQ cam kiểm xe và qua thôi, không cần bất cứ thủ tục nào khác. HQ Bavet biết rõ điều này nhưng cố tình lập lờ để lấy tiền vì họ biết mình không rành luật bên Cam ( sau khi tụi em biết a đại úy quân đội cam thì mới biết a này là bạn thân của tên Phoch, Trưởng cửa khẩu Bavet ), bằng chứng là khi quay về, HQ Mộc bài cũng không cần đòi dấu Nhập Xuất của khẩu Bavet, khi lưu hành bên cam thì police cam cũng không bắt bẽ vụ này. Tóm lại, các bác khỏi phải băn khoăn về giấy phép liên vận, ns hoàn toàn hợp lệ. Tuy nhiên, để qua khẩu dễ dàng, các bác phải lót tay cho HQ cam ( tối thiểu 25us/xe - tối đa 50us/xe tùy theo mức độ thương lượng hay dở, may mắn của các bác), đó là thủ tục hành chính của cam và cứ yên tâm, không cần bất cứ cái mộc nào của HQ cam hết vì họ không được quyền đóng dấu vào đó.

Về bằng lái xe: Nhất thiết phải có bằng lái xe quốc tế, nếu không thì police coi như mình không có bằng lái xe và phat, mức phạt ghi biên lai là 150.000 ria ( 1000 ria = 5 ngàn vnđ ). Tuy nhiên, hôm em đi, anh đại úy người cam nói với police rằng, hải quan Cam đã coi đủ giấy tờ mới cho người này vào Cam, tụi bây không được phạt vì giấy phép lái xe, nhưng do a ấy là quân đội ( bên Cam quân đội mạnh hơn police rất nhiều ) nên tụi nó ngán. Các bác nên chuẩn bị bằng lái internation cho hợp lệ.

Về xe dán kính: Bên cam xe chở quá tải: không sao, xe cải tạo, độ chế: không sao...nhưng xe dán kính là nguy hiểm, vì vậy police thấy xe dán kính là vịn. Mức phạt cho xe dán kính có ghi biên lai là 25.000 ria khoảng 150 ngàn vnđ. Vì vậy nếu police vịn vì tội này, các bác đi trước chi 15-20us là mấy a cười tươi rói.

2. Về hành trình:
Do bất đồng ngôn ngữ nên nhất thiết các bác phải có 1 hướng dẫn viên người cam đi theo chủ yếu để phiên dịch với Công an, mua sắm. VD: nếu các bác có đủ bằng lái quốc tế, xe không dán kính, giấy phép liên vận đầy đủ thì các bác không việc gì phải cho tiền police cam, nếu vui vẻ thì cho 5us, còn không cứ nói phiên dịch nói với nó: "Tao là người nước ngoài, tao có giấy tờ hợp pháp, tụi mày không có quyền giữ giấy tờ, xe của tao, nếu muốn tụi mày phải gọi Sứ quán Việt Nam" nói như vậy là nó cúm liền và xuống nước xin tiền mình ngay ( Khi em đi biển Kep, khi police vịn lại, a Thiếu tá quân đội người Cam ngồi trên xe, kêu a nhân viên người cam của em xuống nói như thế) cuối cùng tụi em cho nó có 20.000 ria cho 2 xe.
Liên lạc: cách đây 1 năm em xài sim viettel qua cam vẫn gọi tốt, tuy nhiên lần này qua thì Sim viettel không có sóng. Vi vậy các bác nên mua sim metfone ngay cửa khẩu để tiện liên lạc trên đường đi. Sim Mobifone có roaming, gọi tốt nhưng tốn tiền ( 30.000 phút ), kẹt lắm thì dùng mobi cũng được.
Ăn ở:
Ăn
Các quán ăn của người địa phương giá rất rẻ, các bác không nên vào nhà hàng mà nên ăn các quán địa phương, tụi em 7 người lớn, 1 f1 4 tuổi đi ăn tầm khoảng 15-20u/ lần no nê, ăn lẩu thì hơn 25us chút.
Ở: có 2 loại Guesthouse và Hotel ( tuy nhiên 2 loại này giá gần như nhau ) từ 12 - 20 us đêm tùy theo giường đơn, đôi, rộng, hẹp
Trên trục đường Sihanouk ( các bác nên ở trên đường này vì từ đây đi các điểm tham quan, sòng bài, hoàng cung, chùa, các chợ, quán ăn rất gần), các đường cắt ngang và dọc khu đó có nhiều Guesthouse và hotel. ( hôm em ở Hotel smile tương đối sạch sẽ, giá 15us ). Guest house thì không tốt bằng hotel nhe.

Nếu có người bản địa hướng dẫn, các bác sẽ đi được rất nhiều nơi mà tour du lịch chưa khai thác rất đẹp

Hải sản tươi rói bắt lên nướng liền ở biển Kep

Cao nguyên Bokor

Chắc em dừng ở đây, bác nào quan tâm muốn làm chuyến cam bằng xe em sẽ hổ trợ và tư vấn thêm sau vậy.
và đây, chân dung vị cứu tinh và hộ tống tụi em

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/5/15
1.243
4.461
113
Cảm ơn bác coaltrung. Em mới làm mấy chuyến Cam liền, tự đi luôn với vài anh em, về cơ bản em ít tốn kém hơn bác coaltrung nhiều nhưng cũng đã rong ruổi khắp đất nước Cam, xa nhất lên tận Preah Vihear khu vực biên giới Thái Lan - Campuchia thăm đền Preah Vihear. Có một chút thông tin chia sẻ với anh em kinh nghiệm của riêng em, không phải hay ho gì hơn nhưng chắc chắn ít tốn kém hơn bác coaltrung do chủ yếu mình giả ngu giỏi hơn bác ấy. ;)

Việc đi cửa Bavet tại sao em khuyên không nên đi thì bác coaltrung đã chia sẻ khá đầy đủ do lằng nhằng, tốn kém, cáu.. đủ thứ do Cam không có hướng dẫn cụ thể nên việc mấy chú HQ Cam ở Bavet xài luật rừng là bình thường, chưa kể khi vô Phnom Penh sẽ lằng nhằng như bác coaltrung đã kể. Hôm rồi, em đi Bavet HQ Cam đòi em 200USD/xe mới cho qua nên em đếch cần, để tiền đó ăn chơi sướng hơn. Chưa kể phải chi thêm một mớ như các bác đã thấy với công an Cam khi đến Phnom Penh. Các bác cứ Xamat, Hoa Lư mà quất tới nhé, dễ dàng hơn nhiều. Cụ thể, không phải kẹp tiền đóng dấu passport các chú HQ bên VN, 100k son phấn cho em làm thủ tục HQ cho xe, 50k cà phê cho chú xét xe (thực ra theo em hiểu không đưa cũng chả sao :)). Qua đất Cam cứ nộp tiền đóng dấu nhập cảnh passport 5USD và VND100k cho phí thông quan xe (mấy chú công an Cam xài tiền Việt vô văn tư). Một điều quan trọng khác là phải đóng dấu Cam lên giấy phép liên vận, điểm khác biệt mấu chốt là ở đây. Bác đóng dấu này lên khi ghé Phnom Penh sẽ không bị công an Cam làm khó vì lý do theo em hiểu là: "Tao qua đất Cam nhà mày mục đích đi các tỉnh bằng cửa khẩu thường chứ không phải ghé thẳng Thủ đô qua cửa khẩu Quốc tế, tao chỉ chạy xe ngang qua thôi, HQ nhà mày đã cho tao qua có nghĩa đã đầy đủ, hợp pháp, mày không có quyền làm khó tao. Mày có thấy dấu với một mớ chữ lăng quăng nhà mày không?:)". Mấy lần em qua Phnom Penh đều bị công an chặn lại nhưng không tốn đồng nào, chỉ có 1 lần trong trung tâm Phnom Penh bị làm khó nên cho chú công an 10USD trong khi đầu tiên chú đòi 100USD sau một hồi giả ngu, trả giá và làm tới với chú ấy do chú ấy đòi em về đồn, em ok luôn, em bảo: "Ok, go to Công an, go to Công an", thế là chú ấy co vòi. Mấy bác thấy em giả ngu với liều không? :3duongbia: Em nói thêm là em bị công an chặn kiểm tra nhiều lần nhé nhưng không chi tiền gì hết. Theo em hiểu và anh em bạn bè chia sẻ là chỉ có ở Phnom Penh là thủ đô nên sẽ không dễ dàng ra vô mà phải chi tiền cho mấy chú công an, còn mấy chỗ khác thì không và công an khá dễ.

Thế đã nhé, em viết thấy cũng dài dài. Em sẽ chia sẻ bất cứ thông tin nào em biết và đã trải nghiệm. Chúc các bác lên đường du hí vui vẻ!:3duongbiahutthuoc:

Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Cảm ơn bác coaltrung. Em mới làm mấy chuyến Cam liền, tự đi luôn với vài anh em, về cơ bản em ít tốn kém hơn bác coaltrung nhiều nhưng cũng đã rong ruổi khắp đất nước Cam, xa nhất lên tận Preah Vihear khu vực biên giới Thái Lan - Campuchia thăm đền Preah Vihear. Có một chút thông tin chia sẻ với anh em kinh nghiệm của riêng em, không phải hay ho gì hơn nhưng chắc chắn ít tốn kém hơn bác coaltrung do chủ yếu mình giả ngu giỏi hơn bác ấy. ;)

Việc đi cửa Bavet tại sao em khuyên không nên đi thì bác coaltrung đã chia sẻ khá đầy đủ do lằng nhằng, tốn kém, cáu.. đủ thứ do Cam không có hướng dẫn cụ thể nên việc mấy chú HQ Cam ở Bavet xài luật rừng là bình thường, chưa kể khi vô Phnom Penh sẽ lằng nhằng như bác coaltrung đã kể. Hôm rồi, em đi Bavet HQ Cam đòi em 200USD/xe mới cho qua nên em đếch cần, để tiền đó ăn chơi sướng hơn. Chưa kể phải chi thêm một mớ như các bác đã thấy với công an Cam khi đến Phnom Penh. Các bác cứ Xamat, Hoa Lư mà quất tới nhé, dễ dàng hơn nhiều. Cụ thể, không phải kẹp tiền đóng dấu passport các chú HQ bên VN, 100k son phấn cho em làm thủ tục HQ cho xe, 50k cà phê cho chú xét xe (thực ra theo em hiểu không đưa cũng chả sao :)). Qua đất Cam cứ nộp tiền đóng dấu nhập cảnh passport 5USD và VND100k cho phí thông quan xe (mấy chú công an Cam xài tiền Việt vô văn tư). Một điều quan trọng khác là phải đóng dấu Cam lên giấy phép liên vận, điểm khác biệt mấu chốt là ở đây. Bác đóng dấu này lên khi ghé Phnom Penh sẽ không bị công an Cam làm khó vì lý do theo em hiểu là: "Tao qua đất Cam nhà mày mục đích đi các tỉnh bằng cửa khẩu thường chứ không phải ghé thẳng Thủ đô qua cửa khẩu Quốc tế, tao chỉ chạy xe ngang qua thôi, HQ nhà mày đã cho tao qua có nghĩa đã đầy đủ, hợp pháp, mày không có quyền làm khó tao. Mày có thấy dấu với một mớ chữ lăng quăng nhà mày không?:)". Mấy lần em qua Phnom Penh đều bị công an chặn lại nhưng không tốn đồng nào, chỉ có 1 lần trong trung tâm Phnom Penh bị làm khó nên cho chú công an 10USD trong khi đầu tiên chú đòi 100USD sau một hồi giả ngu, trả giá và làm tới với chú ấy do chú ấy đòi em về đồn, em ok luôn, em bảo: "Ok, go to Công an, go to Công an", thế là chú ấy co vòi. Mấy bác thấy em giả ngu với liều không? :3duongbia: Em nói thêm là em bị công an chặn kiểm tra nhiều lần nhé nhưng không chi tiền gì hết. Theo em hiểu và anh em bạn bè chia sẻ là chỉ có ở Phnom Penh là thủ đô nên sẽ không dễ dàng ra vô mà phải chi tiền cho mấy chú công an, còn mấy chỗ khác thì không và công an khá dễ.

Thế đã nhé, em viết thấy cũng dài dài. Em sẽ chia sẻ bất cứ thông tin nào em biết và đã trải nghiệm. Chúc các bác lên đường du hí vui vẻ!:3duongbiahutthuoc:
Em còn Siem Reap, Angkor & đền Preah Vihear là chưa đi nên áy náy quá.
Chốt lại là :
*"PHẢI ĐÓNG DẤU NHẬP CẢNH TRONG SỔ CLV".
Vì đây là bằng chứng pháp lý mạnh nhất chứng minh xe tao vào đất Cam mày hợp pháp. Để khi có rủi ro xảy ra mình ko bị ép.
* Né nhập cảnh khẩu Bavet.
P/S: Như vậy là bác @ben.le đã vòng quanh nước Cam. Còn Thailand, Laos làm luôn đi bác.

Hạng D
5/5/15
1.243
4.461
113
Chốt lại là :
Vì đây là bằng chứng pháp lý mạnh nhất chứng minh xe tao vào đất Cam mày hợp pháp. Để khi có rủi ro xảy ra mình ko bị ép.
P/S: Như vậy là bác @ben.le đã vòng quanh nước Cam. Còn Thailand, Laos làm luôn đi bác.
Cảm ơn bác. Còn chờ gì nữa, lên đường ghé Preah Vihear và Siem Reap thôi. Nếu bác muốn, em sẽ tư vấn bác cung đường từ VN qua Cam ghé mấy điểm này trong vòng 4 ngày là ok, đủ để thăm thú Angkor và đền Preah Vihear cộng với beer ngọt, thuốc thơm và mồi ngon. :3duongbiahutthuoc:
Thái Lan thì em mù tịt, không có thông tin gì hết, mới có bài về đi các nước ASEAN trong đó có nói nếu đi lẻ thì rất khó khăn nếu không muốn nói là không thể vì chạy xe bên phải. Còn Lào thì cũng dễ như Cam vậy đó bác, bác muốn thì cứ lên đường thôi, đi cửa Hoa Lư nhé. Nói đến Lào, nhớ lúc xưa em còn chạy xe máy qua đó, quẳng xe lên vỏ, vỏ chạy dọc sông ăn chơi sung sướng quá chừng. Trải nghiệm khác hẳn đi bằng 4 bánh. Ôi, sao mà nhớ Lào quá, đất nước hiền lành, sạch sẽ, đáng yêu, chẳng lẽ mình làm lại một chuyến ta? :3dchientrung:

Hạng C
16/10/10
922
1.088
93
48
Hồ Chí Minh
Chốt lại là :
Đóng dấu hay không k quan trọng. Khi mình hiểu pháp lý của mình là mình yên tâm thôi bác. Cứ mạnh dạn chinh chiến thôi. Nếu Xa mát dễ hơn và HQ chịu đóng dấu thì nên đi xa mát cho cung siemriep. Em chỉ hơi lạ là sao các bác đi trước biết đây là vấn đề chính khi qua cam mà lại k chia sẻ cho ae biết???