Hạng B2
23/2/12
452
62
28
Mừng là gõ gõ mà bơm xăng hoạt động lại Bác Tuyên nhỉ! Chứ nếu mà dọc đường nó nín thinh luôn thì sao ta?

Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
T and T nói:
Mừng là gõ gõ mà bơm xăng hoạt động lại Bác Tuyên nhỉ! Chứ nếu mà dọc đường nó nín thinh luôn thì sao ta?
Nín thinh luôn thì em khóc tiếng Miên luôn:D Đành chấp nhận giải pháp trao em nó vào tay người xa lạ để thay bơm xăng:D

Mấy hôm nay ngâm cứu em đã quyết định sẽ đóng phim kinh dị nhan đề "tự thay bơm xăng". Em đã đặt mua bơm xăng:
http://www.ebay.com/itm/1...ksid=p3984.m1439.l2649
Đây là bơm xăng hiệu Denso, mã 950-0149, made in Japan, giá $108.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
ddtuyen nói:
Xedaumalai nói:
Khi nào bác thay cao su gầm sau thì cho em đu theo với nhé!
Ý Bác là cao su nào ạ?
Ý em là cao su gắn dưới gầm xe, phân bố rải rác ở phía sau (gồm 10 cục). Hôm nay vừa ktra thì thấy nó chưa mòn nhiều hay bị bể nên đổi hướng thử thay lò xò sau của Innova xem ntn. Vì em thấy kết cấu gầm sau của Innova cũng tương tự như Previa nhưng gầm Innova thì êm hơn nhiều.
Sẳn tiện bác cho em hỏi cái này
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nó là van tiết lưu của dàn lạnh sau. Bác cho em xin mã số phụ tùng của cái này nhé (nếu nó là dzin của previa) vì đa phần ngta chỉ bán cái ở đằng trước và mấy anh thợ lấy cái đằng trước gắn luôn cho dàn sau ko ah!
Thanks bác!

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
ddtuyen nói:
T and T nói:
Nín thinh luôn thì em khóc tiếng Miên luôn:D Đành chấp nhận giải pháp trao em nó vào tay người xa lạ để thay bơm xăng:D

Mấy hôm nay ngâm cứu em đã quyết định sẽ đóng phim kinh dị nhan đề "tự thay bơm xăng". Em đã đặt mua bơm xăng:
Em nghĩ bác có thừa khả năng để làm việc này. Vì em đã từng làm điều đó với Previa (em cũng tay ngang như bác thôi:D). Nhưng có điều hơi mỏi cổ 1 chút, lúc hạ bình xăng xuống,,,,,,,,,,có lẻ do em ko quen làm việc ở tư thế nằm ngửa
.

Hạng C
8/8/10
585
119
43
Q7, HCM City
Xedaumalai nói:
ddtuyen nói:
T and T nói:

Em nghĩ bác có thừa khả năng để làm việc này. Vì em đã từng làm điều đó với Previa (em cũng tay ngang như bác thôi:D). Nhưng có điều hơi mỏi cổ 1 chút, lúc hạ bình xăng xuống,,,,,,,,,,có lẻ do em ko quen làm việc ở tư thế nằm ngửa
.
bác Xedaumalai chỉ quen làm việc ở tư thế nằm xấp thôi nhỉ :D
khi nào em được gặp bác giao lưu nhỉ

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
B_O_S_S nói:
Xedaumalai nói:
ddtuyen nói:
T and T nói:

.
bác Xedaumalai chỉ quen làm việc ở tư thế nằm xấp thôi nhỉ :D
khi nào em được gặp bác giao lưu nhỉ
Hôm nào bác ghé PP thì hú em!

Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Không uổng công bao ngày rảo khắp Ebay. Thấy cái này xuất hiện là nhảy vào bid luôn và không quên ngầm đưa mức max bid lên thật cao để không ai dành được của em:D Cuối cùng, không ai khác bid cả nên em mua được nó với giá $9.99 + $10.85 shipping Mỹ. Nó là nguyên cụm cơ cấu khóa cửa lùa của Previa đẹp như mới (tất nhiên là phải qua tay lau chùi của em:D):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Có dính theo luôn motor lock cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Lớp bọc nhựa trên ngàm khóa cửa phải còn nguyên vẹn thế này thì đóng mở mới êm:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay vào xe thôi. Trước hết tháo 4 con ốc bên ngoài giữ cụm ngàm khóa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo tapi cửa ra nào. Đầu tiên là tháo tay nắm cửa bên trong:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cái tay nắm cửa này bên trong nó có một cái chốt cài. Cách tháo chốt dễ nhất là dùng một cái khăn luồn vào khe và cò cưa theo hướng từ phải sang trái thế này là cái chốt sẽ bật ra (coi chừng nó văng mất tiêu là toi luôn):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tiếp theo tháo miếng che chốt cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo tiếp đến 2 cái tắc kê này là có thể nạy miếng tapi cửa ra (nạy ở mép dưới cùng trước cho bung chốt rồi đẩy ngược lên trên):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Tapi cửa xe em vẫn còn giữ được cái móc để cài tapi cửa vào lỗ trên cánh cánh cửa xe. Lâu ngày nó cũng lung lay nên phải phải gia cố bằng keo dán sắt và cát:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Tiếp cận cụm khóa cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Rút giắc cắm motor lock cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo cọng cáp kép cụm khóa phía sau (cánh cửa lùa có tới 2 cụm khóa, một phía trước, một phia đuôi xe):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo tiếp đến cái lẫy nối với motor lock cửa này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Dùng khóa 10 mở tiếp 3 con ốc bắt cụm khóa vào cánh cửa:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Bây giờ có thể rút cụm khóa ra, nhưng chưa lấy hẳn ra ngoài được vì mặt sau còn một sợi cáp nối với tay mở cửa bên ngoài. Lật mặt trong lên và tháo cọng cáp màu đen thì mới lấy cả cụm khóa ra ngoài được:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cụm khóa mới vào vị trí:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Kết quả không mỹ mãn như mong đợi. Cửa đóng mở nhẹ nhàng hơn nhiều nhưng vẫn còn tiếng kêu lớn từ cụm khóa phía sau. Lại phải phục kích tiếp trên Ebay thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Rẻ thiệt, cái tay nắm cửa của em có lẽ nó bay mất cái chốt gài nên giờ mà lắc là nó tuột ra liền chứ khỏi dùng khăn :), vậy mà em thấy nó bán cả trăm đô nên thoai cứ để Zin theo xe...