Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
ddtuyen nói:
Xe màu vàng nhìn quen quyen ta:D
Thay bơm xăng Previa thì phê lắm vì phải hạ nguyên bình xăng xuống. Một mình chắc tự xử hổng nổi rồi:mad:
Em thấy bơm xăng Matiz là tiếp cận dễ nhất. Chỉ cần băng ghế sau lên, mở nắp đậy bình xăng là có thể lấy bơm xăng ra.

Nó đó anh :D
Em có duyên với xe số 72 :D
Dẫn bà xã về quê:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa hộ tống Matiz:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bà xã hút hết khách của Previa :D
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hạng B2
9/1/10
294
13
18
Lại 1 bài học bổ ích từ bác Tuyên.
Chuẩn bị đi thay bơm xăng thôi!

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Nhân vụ bơm xăng của bác Tuyên, em cũng thấy có mấy thớt nói về loại bơm xăng nằm trong bình xăng như của previa ???? thì mình có nên đổ xăng và giữ cho bình xăng đầy đầy chút để nó làm mát bơm xăng ko các bác?

Lúc em mới mua xe, ko thường đổ xăng đầy, lúc đi Châu Đốc năm ngoài mà em có một bài phóng sinh sự về sự cố của xe em, em làm 1 bình đầy tràn, thế là sau khi chạy hết cao tốc SG-TL, đến Cai lậy thì em nó cứ như bị mắc nghẹn, sau chuyến đó lết về SG thì em thay bơm, đến hum nay chạy ko bị như vậy nữa.
Tết làm 1 chuyến 600km tương đối ổn, ngoài việc phải chúc Tết bác CC sáng sớm mùng 2 do F1 nghịch tay lái làm tay lái bi khóa mà em chưa đọc kỹ hướng dẫn mở khoá :)

Nhưng chắc em cũng phải thăm PP sớm, vì khi đánh lái nhiều một chút, em nghe tiếng lụp cụp, cọt kẹt phía bên phụ, ko thấy chảy dầu, em cũng mới sửa lỗi chảy dầu thước lái, hok bit có gì nặng hok nữa. Đi đường nhựa láng thì ko sao, đi đường hơi lộm cộm chút thì nghe hơi rần rần, chắc do cách âm xe Pre nhà mình yếu phảiko các bác

Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
ddtuyen nói:
Tết Quý Tỵ 2013 và chuyện cái bơm xăng!
Tết này tụi em cùng Previa đã đi một chặng đường dài 630 mile, tương đương 1000 km. Em Previa Tết này chạy bốc hơn Tết năm ngoái rất nhiều. Hai lần đổ xăng đều cho kết quả về mức tiêu hao nhiên liệu là khoảng 11.2 lít/100 km. Hệ thống giảm xóc êm ái hơn nhiều. Máy lạnh vẫn quá lạnh dù đi giữa trưa nắng. Nói chung là em Previa 22 tuổi vận hành tuyệt vời ...................................... cho đến buổi sáng cuối cùng trước khi khởi hành về lại Sài Gòn!

Xăng đi 11,2 lít/100km là tính trung bình cả chuyến đi hay là tính cho các chuyến đi phù hợp để test xe (bằng phẳng, không kẹt xe v.v) vậy bác Tuyên?

Xe mình đợt rồi tính đi SG-Đà Lạt-SG bình quân toàn chuyến là 13l/100km (tính toàn bộ đường bằng, đèo dốc, kẹt xe, mở máy lạnh chờ v.v) Trước đây bác Tấn có chỉnh bộ đo gió để giảm xăng, tuy nhiên khi hoạt động trên địa hình đồi núi và không khí lạnh, có cảm giác xe không bốc. Chắc sẽ chỉnh lại vị trí gin của bộ đo gió lại để chạy bốc hơn

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Tphuc nói:
ddtuyen nói:
Tết này tụi em cùng Previa đã đi một chặng đường dài 630 mile, tương đương 1000 km. Em Previa Tết này chạy bốc hơn Tết năm ngoái rất nhiều. Hai lần đổ xăng đều cho kết quả về mức tiêu hao nhiên liệu là khoảng 11.2 lít/100 km. Hệ thống giảm xóc êm ái hơn nhiều. Máy lạnh vẫn quá lạnh dù đi giữa trưa nắng. Nói chung là em Previa 22 tuổi vận hành tuyệt vời ...................................... cho đến buổi sáng cuối cùng trước khi khởi hành về lại Sài Gòn!

Xăng đi 11,2 lít/100km là tính trung bình cả chuyến đi hay là tính cho các chuyến đi phù hợp để test xe (bằng phẳng, không kẹt xe v.v) vậy bác Tuyên?

Xe mình đợt rồi tính đi SG-Đà Lạt-SG bình quân toàn chuyến là 13l/100km (tính toàn bộ đường bằng, đèo dốc, kẹt xe, mở máy lạnh chờ v.v) Trước đây bác Tấn có chỉnh bộ đo gió để giảm xăng, tuy nhiên khi hoạt động trên địa hình đồi núi và không khí lạnh, có cảm giác xe không bốc. Chắc sẽ chỉnh lại vị trí gin của bộ đo gió lại để chạy bốc hơn
Xe em thì nuốt tới 13,5L/100km cho toàn bộ!!! Chở 6L+2N + hành lý đầy nhóc!
"Oải" cho đoạn sương mù gần 1/2 đường Hoa và Biển từ ĐL về NT (133km), quất có 30km/g!!!
Đằng nào cũng sẽ kiểm lại sau khi nhờ bác Dũng thay hộp số "mới"!

Hạng F
10/3/07
5.056
8.609
113
Thủ Đức - TP.HCM
Tphuc nói:
ddtuyen nói:

Dạ em đổ xăng 2 lần. Lần thứ nhất sau chặng Sài Gòn - Ninh Chữ - Nha Trang mở máy lạnh 100%. Lần thứ hai sau chặng Nha Trang - Cam Ranh - Nha Trang - Đà Lạt - Bảo Lộc. Ở chặng thứ 2 thì khi đi đi đèo em không mở máy lạnh. Toàn bộ chuyến đi em không bị kẹt xe lần nào. Hai lần đổ xăng tính riêng đều cho kết quả 11.2 lít/100 km.

Xe em từ lúc mua tới giờ đã thay 4 béc phun, cảm biến oxy trước, IC đánh lửa, bô-bin đánh lửa, 4 bugi iridium mới, bộ dây phin Denso mới, bộ MAF, ECU và cụm bướm ga thì được kết quả như hiện nay. Lúc trước hao lắm. Em kiêng không chỉnh bộ MAF vì không biết chỉnh sao cả:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/2/12
452
62
28
Mừng là gõ gõ mà bơm xăng hoạt động lại Bác Tuyên nhỉ! Chứ nếu mà dọc đường nó nín thinh luôn thì sao ta?