Hạng B2
7/9/10
351
29
28
Dear Bác Petrol,
Lại 1 lần nữa cám ơn bác rồi. Theo như Bác biết xe em cũng như Civic nói chung có cái bệnh đi qua đường nhám thì rần rần ù tai, tiếng u u khó chịu và cảm giác sàn xe rung bần bật làm sót cả ruột, mà em lại dị ứng với cái tiếng u u này lắm, Nhất là em đi cao tốc vừa ra khỏi cao tốc là choáng cả đầu. Và sau khi làm lại dịch vụ cách âm với sự chăm sóc đặc biệt của bác em rất hài lòng về chất lượng cũng như chăm sóc khách hàng.
Đấy là vài lời dành riêng cho bác Petrol, bây giờ em xin có 1 vài nhận xét như sau:
Trước khi đo thông số, độ ồn theo em nghĩ như sau: chỉ số độ ồn dễ nghe nhất ở đoạn: 60-70db = độ ồn mà em đo được khi nghe nhạc nhẹ trên dàn âm thanh chuẩn mở riu riu khi em ngủ. Độ ồn lớn chưa chắc volume lớn vd: tiếng ngáy của em đo được = 90~105db nhé nhưng tiếng khá nhỏ và rất khỏ chịu J.
Còn không gian tỉnh lặn ban đêm 12h đêm chỉ có tiếng máy lạnh chạy tốc độ quạt ở mức nhỏ nhất: 50-60db
ð Mục tiêu cách âm của em chỉ cần đo độ ồn không quá 90, trung bình 60-80 là ok
Phần cách âm: 4 cửa, nóc xe, sàn xe, cốp để bánh sơ cua.
Thời gian thi công: 2 ngày.
Độ ồn trước khi làm: ((Test = soft Metalmed DB trên Apple 4S)
Chạy trên đường láng êm (có 1 Đoạn gần cầu An sương hướng về An lạc ~ 1km): Trung bình 80db, max 90.
Chờ đèn đỏ: ~70db (kế bên có nhiều xe máy, 1 hàng xe tải nhẹ)
Dừng trong nhà em: ~60-65db.
Kết quả:
Cảm nhận về xe: Đi xung gõ 4 cửa nghe rất chắc nịch, ko nghe boong boong như trước, đóng cửa đẩy nhẹ nghe cái kịch rất đã y chang xe nhập J.Dạo 1 vòng kiểm tra các chi tiết nhỏ ngoại và nội thất rất ok liền lạc.
Test xe tại chỗ: (Test = soft Metalmed DB trên Apple 4S)
Âm thanh bên ngoài xung quanh Phước Thành (tầng trên có máy hút rất ồn) có độ ồn Average 91db, max 102, Peak 97 => chỉ số khủng quá.
Ờ thì lên xe đóng cửa nổ máy: êm ru ko nghe tiếng máy nổ rất đã, và bật máy đo có chỉ s số: Average 70 max 95, peak 90 => giảm được ~30%. Em thấy hưng phấn rồi. Cho xe vào thang máy, em ngồi ghế sau tiếng máy rất êm hầu như ko nghe thấy hê hê.
Test xe ngoài đường: cung đường em hay đi cuối tuần: An Sương – Mỹ Tho.
Dừng đèn đỏ: Average 56 Peak 56 Max 85 nếu không có xe tải nặng kế bên, nếu có xe tải nặng: Average 71 Peak 72, max 83.
Lên cao tốc lúc 3h chiều trời nắng chan chan, em rờ vỏ xe rất nóng: kết quả rất ấn tượng là đây, cảm nhận khi vào cao tốc là ko còn cảm thấy sàn xe rung nữa, tiếng ồn từ đường vọng lên giảm đáng kể không gây ong đầu, tiếng u u hầu như triệt tiêu luôn. Đi suốt tuyến volume nhạc em mở 7-8 đủ nghe (bth em quất 13-14), máy lạnh em bật 1 nấc gió nhiệt độ 25 => mát mẻ suốt tuyến (bth em mở 3-4 nấc) kết quả đo độ ồn: average 87 – max 100 – peak 40 ở speed 100km/h=> với độ ồn này em bảo đảm di cao tốc 3-4h liên tục chỉ thấy hơi mệt và không bị choáng váng ong đầu. (Link)
Tóm lại: Em rất hài lòng về hiệu quả cách âm và có luôn hiệu quả cách nhiệt (tiết kiệm được khá nhiều xăng cộ khi đi trời nắng). Sau này đi cao tốc hết choáng váng đầu óc gòi và đỡ dc 1 lượng xăng :)) => Về hiệu quả lâu dài thì rất xứng đáng bỏ ra, chất liệu lại được nhập từ Đức :D.
P/s: Em lấy đoạn nhám trên cao tốc làm chuẩn, còn các đoạn nhám bình thường trước kia em đi bị u u ong đầu: độ ồn giảm đáng kể nhé, ko còn hiện tượng này nữa..
Thanks bác Petrol 1 lần nữa nhé
Tham khảo bộ âm thanh nhà em luôn, sẵn tiện khoe 1 tí: Page 1 là dàn cũ, page 4 là dàn bi giờ.
http://vnav.vn/forum/view...ura&start=75

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Mó ơi, mô tả công phu còn hơn cái anh em nhà mình làm ở xưỏng nữa cơ. Cái SOft của mình đo 75dB là e hơi lo rồi đó. ack

Các bác cứ mang xe đến thử nghiệm nhé

Hạng B2
7/9/10
351
29
28
petrol nói:
Mó ơi, mô tả công phu còn hơn cái anh em nhà mình làm ở xưỏng nữa cơ. Cái SOft của mình đo 75dB là e hơi lo rồi đó. ack

Các bác cứ mang xe đến thử nghiệp nhé
Heâ heâ, Em chỉ mô tả theo cảm nhận thôi, em nói thiệt đi xe mà độ ồn <65 liên tục + di chuyển xa => ù tai giống như bị thay đổi áp suất, độ cao í chứ chẳng chơi => bnồn nôn chóng mặt đấy, do độ ồn ngoài môi trường >70 rồi 2 bên chênh lệch nhiều sẽ bị đấy.
Còn ban đêm yên ắn khi nổ máy thì tầm 50-60db same same với bên ngoài. em bổ sung test trên cao tốc ở tốc 100km/h nhé, còn 80km/h thì êm ru.
Vợ em đi cùng thấy rất thoải mái ngủ rất ngon suốt đoạn đường em đi => cảm nhận của người trên xe như thế là em an tâm rồi.

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Đề nghị pak Petrol đề xuất HPT tặng quà tri ân cho pak Bakura ;)
Nghe mô tả thèm quá nhưng định giữa năm đổi Civic lấy CR-V rồi, lăn tăn quá!

Hạng B2
7/9/10
351
29
28
Sáng nay em nhận được thư cám ơn của HDPT qua bưu điện :). Em tưởng có quà nhưng chỉ có thư thoy :D.
@Kendu75: con vợ đầu nên em mới chịu đầu tư đấy :D

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
phanleco nói:
Đề nghị pak Petrol đề xuất HPT tặng quà tri ân cho pak Bakura ;)
Nghe mô tả thèm quá nhưng định giữa năm đổi Civic lấy CR-V rồi, lăn tăn quá!
Nhất trí bác ạ

Làm con CRV 2013 cho máo bác nhỉ

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Hấp dẫn quá bác Petrol ơi! Em đang nóng lòng chờ ngày đưa xe qua bác làm phủ gầm và cách âm đây. :)