Hạng C
24/1/11
770
178
43
Bình Dương
Xe em đời 2009 đạp thốc ga để vượt 1 xe khách , nghe tiếng nổ lớn . Tưởng bánh xe cán gì bị bể , đậu vào kiểm tra mãi o ra . Lên xe chạy o nổi , đạp ga mấy chỉ được # 40 km/ h , tour máy #1700 . Nhớ lại có bác SFC ngoài Bắc bị trường hợp này nên xuống xe kiểm tra khoang máy . Phát hiện ngay ống hơi chổ giống vĩ sấy nằm trên cùng sút ra . Điện SOS bác Hatop ( bác này đã cứu thua mình 3,4 lần rồi ) . Vì đường vắng nên ghé tiệm xe Honda nhờ mua cái cổ dê thêm vào , vất vả tí mới đưa cổ dê của xe vào được vì o có dụng cụ . Xong chạy cảm giác vẫn YOMOS tuy o dám đạp thốc ga nữa . Các bác đi xa cần mua cổ dê dự phòng o ? Có bác nào bị trường hợp này o ? Cần xử lí triệt để bộ phận nào ? vì em nghĩ máy móc nó có trụt trặc gì đó .

Chi Hội Trưởng SFC
1/8/10
3.144
508
113
123
Ủa xe mình mở capo ra thì thấy ống hơi đều có lắp cổ dê sẵn rồi (xe bản nội điạ Hàn)

Hạng B2
30/6/11
172
0
0
54
Hà Nội
Re:Santa Fe bị tuột ống hơi

anhtuanbp2011 nói:
Xe em đời 2009 đạp thốc ga để vượt 1 xe khách , nghe tiếng nổ lớn . Tưởng bánh xe cán gì bị bể , đậu vào kiểm tra mãi o ra . Lên xe chạy o nổi , đạp ga mấy chỉ được # 40 km/ h , tour máy #1700 . Nhớ lại có bác SFC ngoài Bắc bị trường hợp này nên xuống xe kiểm tra khoang máy . Phát hiện ngay ống hơi chổ giống vĩ sấy nằm trên cùng sút ra . Điện SOS bác Hatop ( bác này đã cứu thua mình 3,4 lần rồi ) . Vì đường vắng nên ghé tiệm xe Honda nhờ mua cái cổ dê thêm vào , vất vả tí mới đưa cổ dê của xe vào được vì o có dụng cụ . Xong chạy cảm giác vẫn YOMOS tuy o dám đạp thốc ga nữa . Các bác đi xa cần mua cổ dê dự phòng o ? Có bác nào bị trường hợp này o ? Cần xử lí triệt để bộ phận nào ? vì em nghĩ máy móc nó có trụt trặc gì đó .
Bác tham khảo link này xem nhé

Hạng C
24/1/11
770
178
43
Bình Dương

ruametocdo nói:
Ủa xe mình mở capo ra thì thấy ống hơi đều có lắp cổ dê sẵn rồi (xe bản nội điạ Hàn)
Cổ dê của xe o chịu nổi áp lực nên bung ra . Phải thêm vào cái nữa

Hạng C
20/7/09
619
0
16
Hà nội

anhtuanbp2011 nói:
Rất nhiều xe đã bị như trường hợp của bác. Bác thay cổ dê vào chỉ giải quyết được tình thế lúc đó thôi chứ không giải quyết được tận gốc . Bác phải đem xe ra gara để vệ sinh cái van gần cái cổ dê đó thì mới yên tâm được.

Hạng C
24/1/11
770
178
43
Bình Dương

accessories thanhphuc nói:
đôi khi bị dơ dầu nhiều quá và do giản nở của cao su....được bác qua em cắm máy vào kiểm tra và vệ sinh em nó hoặc thay luôn ống mới luôn đó mà
Bác cho biết địa chỉ . Tks

Hạng B1
4/8/08
82
13
8

Cái vụ tuột ống hơi này phần lớn là do bẩn van ERG, bác vào hãng kêu tư vấn kỹ thuật kiểm tra và vệ sinh van ERG mất độ 1h là ngon lành. Xe đời 2009 thì em tin ống ếnh chưa làm sao đâu. Về vụ cổ dê- nếu bác dùng tạm thời thì được, nhưng về lâu dài không nên- vì tụt ống hơi cũng là 1 dấu hiệu cho thấy van ERG bẩn, cần vệ sinh ngay. Nếu bác để cổ dê quá chặt, nó sẽ ko tụt và sẽ ko nhận thấy dấu hiệu van ERG bẩn, để lâu sẽ đi luôn cả dàn turbo. Đi trên đường nếu tụt ống turbo có thể dùng kìm mỏ quạ bóp cái khoá đầu ống để đưa vào bình thường. Ở hàng đồ ngũ kim giá của cái kìm này chỉ độ 100k. Ai đi Santa Fe diesel đều nên sắm 1 con quẳng ở cốp xe:
http://www.vatgia.com/328...u%E1%BA%A1-84-110.html

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/4/09
224
66
28

1) Kềm mỏ quạ mua dễ dàng !
2) Cổ dê inox mua cũng dễ dàng !
3) Van ERG , tháo cũng dễ dàng , có 2 ống caosu , lấy băng keo làm dấu : Ồng trên , ống dưới .
4) Làm vệ sinh như thế nào ??? Bác nào biết chỉ dùm , phòng khi đường xa , còn biết cách tạm khắc phục . Muôn vàn biết ơn !!!!